Khoản thu phạt người lao động chi cho công đoàn

• Thread starter TungNhiYB
  • Ngày gửi
TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Chào các anh chị.

Hiện nay trong công ty em có áp dụng hình thức phạt trừ vào lương với những người vi phạm nội quy của công ty. Sau đó số tiền này công ty sẽ cấp cho Công đoàn để bổ sung quỹ hoạt động. Em muốn hỏi:

1. Việc trừ lương như vậy có đúng với quy định của pháp luật không ạ?
2. Định khoản nghiệp vụ này như thế nào ạ. Em bị rối phần chi cho công đoàn :(

Mong anh chị giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Chào các anh chị.

Hiện nay trong công ty em có áp dụng hình thức phạt trừ vào lương với những người vi phạm nội quy của công ty. Sau đó số tiền này công ty sẽ cấp cho Công đoàn để bổ sung quỹ hoạt động. Em muốn hỏi:

1. Việc trừ lương như vậy có đúng với quy định của pháp luật không ạ?
2. Định khoản nghiệp vụ này như thế nào ạ. Em bị rối phần chi cho công đoàn :(

Mong anh chị giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều ạ!
1. Điều 128 bộ luật lao động CẤM phạt trừ lương người lao động
2. Vì cấm nên cũng không cần thiết phải biết định khoản

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Trong hợp đồng quy định thưởng phạt (phạt trừ vào lương) thì làm như bạn là đúng luật.
Định khoản thì như sau: 1. Nợ TK 642,622,627/ Có TK 334: Số tiền lương.
2. Nợ TK 334/ Có TK 338: Số tiền phạt
3. Nợ TK 338/ Có TK 111,112: chi tiền cho công đoàn.
Ý kiến mình như vậy. Bạn xem được không!

• Like
Reactions: TungNhiYB
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
1. Điều 128 bộ luật lao động CẤM phạt trừ lương người lao động
2. Vì cấm nên cũng không cần thiết phải biết định khoản
Đây chắc ko phải là cắt lương, mà chỉ là giảm 1 phần lương.
Bên mình vẫn đang trừ lương đấy.

• Like
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Trong hợp đồng quy định thưởng phạt (phạt trừ vào lương) thì làm như bạn là đúng luật.
Đây chắc ko phải là cắt lương, mà chỉ là giảm 1 phần lương.
Bên mình vẫn đang trừ lương đấy.
Yêu cầu 2 bạn đọc lại điều 128 bộ luật lao động, không thì đến lúc bị phạt lại kêu
Nếu để lách bộ luật lao động thì bạn chủ topic làm lại hệ thống lương, phụ cấp, trong đó quy rõ phụ cấp chuyên cần ( ai dám đi muộn 1 buổi ->> mất), phụ cấp trách nhiệm ( ko hoàn thành công việc ->> mất), tóm lại là bạn nghĩ ra càng nhiều loại phụ cấp càng tốt, vi phạm cái là mất không được hưởng, dự tính mức hưởng nên nhiều nhiều 1 tí để NLĐ sợ không dám vi phạm.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Sao nhiều cty mình thấy rắc rối, cứ tự đưa mình vào thế bí ý nhỉ, cách giải quyết của mình như sau nhé, lúc lĩnh lương vẫn cho ng đó thực lĩnh số tiền chưa trừ, sau đó lập phiếu thu nội bộ của cty thu phần ng đó bị phạt để xung vào quỹ công đoàn là xong thôi mà, còn lúc định khoản thì vẫn định khoản như bt ngta nhận đủ lương, chỉ vậy thôi, nếu mình nói sai thì các bạn góp y thêm nhé, còn đây là ý kiến cá nhân của mình là vậy

• Like
TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Cảm ơn các bạn. Do mình mới nhận việc nên còn nhiều vấn đề mới nắm được tại công ty.

@Kin7 ơi. Chỗ này định khoản là 338 chứ không phải 138 à bạn.

Sao nhiều cty mình thấy rắc rối, cứ tự đưa mình vào thế bí ý nhỉ, cách giải quyết của mình như sau nhé, lúc lĩnh lương vẫn cho ng đó thực lĩnh số tiền chưa trừ, sau đó lập phiếu thu nội bộ của cty thu phần ng đó bị phạt để xung vào quỹ công đoàn là xong thôi mà, còn lúc định khoản thì vẫn định khoản như bt ngta nhận đủ lương, chỉ vậy thôi, nếu mình nói sai thì các bạn góp y thêm nhé, còn đây là ý kiến cá nhân của mình là vậy

Giờ hầu như là thanh toán qua thẻ ATM bạn ah. Số tiền thu lại chỉ vài chục ngàn mỗi người, nếu phát sinh thu lại bằng tiền mặt khá là rắc rối. Hơn nữa khi nhận lương, tâm lý chung của mọi người trong công ty mình là, muốn trừ gì trừ trước đi, tiền về tài khoản của tôi là của tôi rồi!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cảm ơn các bạn. Do mình mới nhận việc nên còn nhiều vấn đề mới nắm được tại công ty.

Giờ hầu như là thanh toán qua thẻ ATM bạn ah. Số tiền thu lại chỉ vài chục ngàn mỗi người, nếu phát sinh thu lại bằng tiền mặt khá là rắc rối. Hơn nữa khi nhận lương, tâm lý chung của mọi người trong công ty mình là, muốn trừ gì trừ trước đi, tiền về tài khoản của tôi là của tôi rồi!
Chỗ đấy là 338 bạn nhé.

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Yêu cầu 2 bạn đọc lại điều 128 bộ luật lao động, không thì đến lúc bị phạt lại kêu
Nếu để lách bộ luật lao động thì bạn chủ topic làm lại hệ thống lương, phụ cấp, trong đó quy rõ phụ cấp chuyên cần ( ai dám đi muộn 1 buổi ->> mất), phụ cấp trách nhiệm ( ko hoàn thành công việc ->> mất), tóm lại là bạn nghĩ ra càng nhiều loại phụ cấp càng tốt, vi phạm cái là mất không được hưởng, dự tính mức hưởng nên nhiều nhiều 1 tí để NLĐ sợ không dám vi phạm.
Ok bạn!
Đọc luật là như vậy. Ko biết hiểu đúng chưa.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

thanh toán qua thẻ ATM là từ TK ngân hàng của cty bắn sang hay ntn hả bạn, bên mình cũng trả lương qua thẻ ATM nhưng là 1 ngân hàng do TK cá nhân PGĐ tài chính chuyển sang, nên trên danh nghĩa mình vẫn cứ coi như là trả lương = TM

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
thanh toán qua thẻ ATM là từ TK ngân hàng của cty bắn sang hay ntn hả bạn, bên mình cũng trả lương qua thẻ ATM nhưng là 1 ngân hàng do TK cá nhân PGĐ tài chính chuyển sang, nên trên danh nghĩa mình vẫn cứ coi như là trả lương = TM
Các DN thanh toán qua ATM thường sẽ dùng tiền trong TK của công ty chuyển vào TK cá nhân.
Ko những ông lương cao 3 chục chai thì bị loại hết chi phí ngay.

A

aloxinh123

Guest
15/6/15
2
0
1
41
Sài Gòn
ketoanbacninh.net
Trừ lương vẫn được mà nhỉ, bên mình thì mỗi tháng công ty cắt ra một ít để đóng phí công đoàn rồi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Trừ lương vẫn được mà nhỉ, bên mình thì mỗi tháng công ty cắt ra một ít để đóng phí công đoàn rồi.
Công đoàn thì đúng là phải cắt rồi. Cái này đâu gọi là trừ lương.
Công đoàn và công ty khác nhau bạn nhé.

• Like
TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội

Phí công đoàn theo quy định thì mình không nhắc đến ở đây, vì đó là bắt buộc rồi. Đây là trừ tiền của người vi phạm nội quy, còn phần xử lý phía sau (nộp cho công đoàn hay không) mỗi nơi 1 khác mà.
bên bạn bao nhiêu ng mà lại đóng phí công đoàn hả bạn?
Phí công đoàn giờ bắt buộc rồi mà nhỉ.

Từ TK của công ty nhé bạn!

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Phí công đoàn theo quy định thì mình không nhắc đến ở đây, vì đó là bắt buộc rồi. Đây là trừ tiền của người vi phạm nội quy, còn phần xử lý phía sau (nộp cho công đoàn hay không) mỗi nơi 1 khác mà.

Phí công đoàn giờ bắt buộc rồi mà nhỉ.

Từ TK của công ty nhé bạn!

uhm t cũng thấy bắt buộc đóng rồi nhưng bên mình vẫn chưa đóng, thg đóng phí công đoàn bên bạn hay đóng ở đâu?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
uhm t cũng thấy bắt buộc đóng rồi nhưng bên mình vẫn chưa đóng, thg đóng phí công đoàn bên bạn hay đóng ở đâu?
Do chủ tịch công đoàn quy định bạn nhé.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Bạn đọc thêm Điều 101 Luật LĐ.
điều 101 là trừ vào lương trong trường hợp nlđ làm hư hỏng tài sản doanh nghiệp thì ông chủ có quyền trừ lương để tính bồi thường nhưng ko quá 30% tiền lương đã trừ bh các loại mà bác ơi. ý em là cấm đc phạt kỷ luật bằng cách trừ lương, gõ thiếu chữ "kỷ luật"

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nói chung là biết nhưng vẫn cứ bị trừ.
Ng ta vào ng ta gặp GĐ, cùng lắm là chủ tịch CĐ. Ai gặp ng lao động mà nói. Có gặp cũng ko dám nói.:(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA