Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng BHXH cho Tổng giám đốc

• Thread starter khanhlinh.tht
  • Ngày gửi
K

khanhlinh.tht

Guest
20/7/15
8
1
1
31
Các anh chị cho em hỏi nhờ chút ạ. Em lên BHXH quận Cầu Giấy đăng kí BHXH lần đầu, chị hướng dẫn trên đó nói Tổng giám đốc đóng BH thì nhân viên mới được đóng; TGĐ bên em cũng là Chủ tịch HĐQT của công ty luôn, TGĐ k có lương cứng mà hưởng lợi nhuận của công ty.
Giờ e phải làm thế nào ạ? Em có gọi điện cho chị hướng dẫn đó thì chị ấy k trả lời câu hỏi của e và bảo e gọi điện cho bộ phận khác nhưng e gọi k đc. :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Các anh chị cho em hỏi nhờ chút ạ. Em lên BHXH quận Cầu Giấy đăng kí BHXH lần đầu, chị hướng dẫn trên đó nói Tổng giám đốc đóng BH thì nhân viên mới được đóng; TGĐ bên em cũng là Chủ tịch HĐQT của công ty luôn, TGĐ k có lương cứng mà hưởng lợi nhuận của công ty.
Giờ e phải làm thế nào ạ? Em có gọi điện cho chị hướng dẫn đó thì chị ấy k trả lời câu hỏi của e và bảo e gọi điện cho bộ phận khác nhưng e gọi k đc. :(
Ở đây chỉ có khái niệm Người lao động, và người lao động có thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc mà thôi. Riêng đối trường hợp chủ DNTN, chủ sở hữu TNHH 1TV thì không thuộc đối tượng đóng.

Mức lương thì ở một mức "hợp lý" hoặc theo Thang bảng lương mà DN đã xây dựng.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

bên bạn là cty Cổ phần hay TNHH

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Công ty mình là Công ty Cổ phần.

bên mình cũng là cty CP, mình k biết GĐ và PGĐ chia trác ntn nhưng mỗi ng đều có 1 mức lương cố định để đóng BH, theo mình hiểu nôm na ntn dù có đc hưởng % từ lợi nhuận thì 2 ông ý sẽ tự trích 1 khoản để đóng BH cho bản thân mình, 1 phần hưởng, 1 phần để lại cty để duy trì cty

K

khanhlinh.tht

Guest
20/7/15
8
1
1
31
bên mình cũng là cty CP, mình k biết GĐ và PGĐ chia trác ntn nhưng mỗi ng đều có 1 mức lương cố định để đóng BH, theo mình hiểu nôm na ntn dù có đc hưởng % từ lợi nhuận thì 2 ông ý sẽ tự trích 1 khoản để đóng BH cho bản thân mình, 1 phần hưởng, 1 phần để lại cty để duy trì cty
Nhưng TGĐ bên mình k có HĐLĐ, bạn căn cứ vào đâu để đóng BH vậy, nếu giờ làm HĐLĐ cho TGĐ thì lại thành mình tự ký HĐ với mình. Vì cái bản danh sách đăng ký làm HĐLĐ có mục ghi căn cứ, đối với nhân viên thì căn cứ theo HĐLĐ, còn với TGĐ thì mình căn cứ vào đâu, trong QĐ bổ nhiệm k có nói đến lương.

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
biên bản họp hội đồng quản trị thống nhất ý kiến quyền lợi và trách nhiệm của tổng giám đốc, trong đó định mức lương bắt đầu từ ngày..
cty cổ phần mà kg có biên bản họp lần nào hả

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Nhưng TGĐ bên mình k có HĐLĐ, bạn căn cứ vào đâu để đóng BH vậy, nếu giờ làm HĐLĐ cho TGĐ thì lại thành mình tự ký HĐ với mình. Vì cái bản danh sách đăng ký làm HĐLĐ có mục ghi căn cứ, đối với nhân viên thì căn cứ theo HĐLĐ, còn với TGĐ thì mình căn cứ vào đâu, trong QĐ bổ nhiệm k có nói đến lương.

bên mình vẫn làm HĐ cho GĐ thì PGĐ ký còn PGĐ thì GĐ ký, lên nộp BH họ k ý kiến gì cả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA