Mỗi tuần một chuyên đề

Đối tượng không chịu thuế là những đối tượng nào?

• Thread starter pham Thi Phuoc Hien
  • Ngày gửi
P

pham Thi Phuoc Hien

Guest
17/11/10
5
0
1
39
Quận Gò Vấp
Chào các anh chị!
Em đang vướng mắc chỗ này mong anh chị chỉ giúp:
Công ty em bán hàng hóa cho hộ kinh doanh cá thể, nhưng giờ hàng bán không được nên họ trả lại hàng nhưng bên hộ cá thể không chịu xuất hóa đơn, lý do họ không có hóa đơn, em có đọc trong TT39 ở phụ lục 4 có mục: "Trường hợp người mua là đối tượng không có hóa đơn, khi trả lại hàng hóa, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hóa, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hóa đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hóa đơn), lý do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đã lập." Vậy trường hợp này mình thu hồi hóa đơn và biên bản trả hàng thôi được không hay phải yêu cầu hóa đơn đỏ, cám ơn anh chị nhiều ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pham Thi Phuoc Hien

Guest
17/11/10
5
0
1
39
Quận Gò Vấp
À thật ra câu hỏi của em là "đối tượng không có hóa đơn" trong công văn nêu mà em đánh nhầm đối tượng không chịu thuế ạ, em ra trường lâu rồi nhưng làm trái ngành nên chưa có kinh nghiệm về kế toán, nếu có ai biết thì chỉ giúp em

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thuysuzi

Guest
10/8/15
8
1
3
33
Mình cũng đang wan tâm đến đối tượng chịu thuế này.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To chủ topic @ pham Thi Phuoc Hien : Thực tế chị đang cần sự phản hồi của em khi post câu trả lời đó lên, bởi vì chị đang muốn lưu ý em ở những điều cần quan tâm khi xử lý, đó là điều kiện thực tế để áp dụng. Và một điều nữa là khi giải quyết công việc cần bám theo hoàn cảnh thực tế đẻ xử lý cho phù hợp chứ không thể bắt chước cách làm của người khác hoàn toàn khi hoàn cảnh của mình có 1 chút xíu gì đó khác với người ta. Tại sao đã biết người ta không có hoá đơn rồi mà lại yêu cầu họ "phải có hoá đơn"? Tại sao đi đòi hỏi những điều không thể thực hiện? và tại sao tự mình đưa mình vào một cái thế không làm được? Khi thông tư đã hướng dẫn hết sức cụ thể cách làm rồi , và điều hướng dẫn hoàn toàn làm được lại không chịu làm theo mà lại đưa ra một giả định " vô phương?" - Tự em nhìn lại cũng sẽ thấy bản thân mình hết sức buồn cười là tự mình đưa mình vào ngõ cụt.
Câu sốc sẽ làm mình nhớ dai hơn về cách xử lý sau này sẽ có tác dụng, ít nhất việc này sẽ làm em nhớ hơn việc khác

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: caochienpy and Hien
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Xuất phát điểm thấp hơn đòi hỏi phải có nõ lực nhiều hơn .
Trước khi trao đổi vấn đề gì thì bạn phải chuẩn bị một lượng kiến thức tương đối để người khác nhìn bạn trên phương diện "đã thật nghiêm túc và chăm chỉ " . nhé chủ top

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA