Hợp thức hóa vấn đề góp vốn

• Thread starter hienho1990
  • Ngày gửi
H

hienho1990

Guest
11/8/15
2
0
1
33
Cty mình là Cty TNHH 2TV thành lập ngày 7/7/2015.Theo mình đc biết ND222 qui định không được góp vốn bằng tiền mặt mà giờ vốn điều lệ của cty mình là 1,8ty mà thực tế 2 thành viên góp vốn mỗi người góp có 150tr. Có cách nào để mình góp vốn đủ 1,8 ty qua ngân hàng không và theo mình được biết thời gian để cty TNHH góp đủ vốn là có 3 tháng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Theo NĐ 102/2010 ND - CP ngày 01 tháng 10 năm 2010 và có hiệu lực thi hành ngày 15 tháng 11 năm 2010 quy định về thời gian góp vốn tối đa của các thành viên trong công ty theo điều 18 của nghị định như sau:

Điều 18. Thực hiện góp vốn và các quyền, nghĩa vụ liên quan đến việc góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.
1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ, đúng tiến độ đã cam kết trong Danh sách thành viên. Nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên và mỗi lần góp vốn thành viên được cấp một giấy xác nhận số vốn đã góp của lần góp vốn đó.
2. Trong thời hạn 15 ngày sau mỗi đợt góp vốn theo cam kết, người đại diện theo pháp luật của công ty phải báo cáo kết quả tiến độ góp vốn đến cơ quan đăng ký kinh doanh.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Theo luật DN 2014 có hiệu lực từ 01/07/2015 thì thời gian góp vốn của mỗi thành viên là 90 ngày thôi ạ. Như vậy nếu công ty bạn thành lập ngày 07/07/2015 thì phải áp dụng theo Luật DN mới và phải góp vốn trong hạn 90 ngày thôi.

Ngoài ra, theo ND 222 thì các doanh nghiệp không thanh toán tiền mặt vào trong các giao dịch góp vốn. Tuy nhiên ND 222 không chi phối cá nhân, tức là nếu thành viên góp vốn bên bạn là cá nhân thì vẫn hoàn toàn có thể góp vốn bằng tiền mặt. Bạn có thể nghiên cứu lại kỹ hơn NĐ này.

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Cty mình là Cty TNHH 2TV thành lập ngày 7/7/2015.Theo mình đc biết ND222 qui định không được góp vốn bằng tiền mặt mà giờ vốn điều lệ của cty mình là 1,8ty mà thực tế 2 thành viên góp vốn mỗi người góp có 150tr. Có cách nào để mình góp vốn đủ 1,8 ty qua ngân hàng không và theo mình được biết thời gian để cty TNHH góp đủ vốn là có 3 tháng.
ND222 ko điều chỉnh về vấn đề cá nhân góp vốn. Tuy nhiên Nếu bạn vẫn cứ muốn góp vốn qua ngân hàng thì làm động tác nộp tiền tài khoản rồi rút tiền chuyển về quỹ tiền mặt, rồi lại nộp tiền tài khoản rồi rút, nộp rồi rút.... , làm đủ 6 lần mỗi lần 300tr như thế là đủ 1,8 tỷ. Nhớ tính thêm cả phí ngân hàng cho mỗi lần nộp rút nhé. :D
Quay vòng 1 hồi, Vốn đã góp đủ , Tiền mặt ảo nhiều gấp 6 lần. Sau này sếp kiểm kê quỹ trên sổ sách, sướng như điên vì tiền nhiều

• Like
Reactions: nguyennhung2501
N

nguyễn trung tuyến

Guest
27/7/15
30
4
8
32
ND222 ko điều chỉnh về vấn đề cá nhân góp vốn. Tuy nhiên Nếu bạn vẫn cứ muốn góp vốn qua ngân hàng thì làm động tác nộp tiền tài khoản rồi rút tiền chuyển về quỹ tiền mặt, rồi lại nộp tiền tài khoản rồi rút, nộp rồi rút.... , làm đủ 6 lần mỗi lần 300tr như thế là đủ 1,8 tỷ. Nhớ tính thêm cả phí ngân hàng cho mỗi lần nộp rút nhé. :D
Quay vòng 1 hồi, Vốn đã góp đủ , Tiền mặt ảo nhiều gấp 6 lần. Sau này sếp kiểm kê quỹ trên sổ sách, sướng như điên vì tiền nhiều
bạn thật biết đùa :p

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
chuyện này hoàn toàn có thật mà, 1.8 tỷ chứ 1800 tỷ cũng có thể làm được, nếu bạn ko muốn lằng nhằng còn có thể thuê cty tư vấn thành lập doanh nghiệp, mất vài triệu, họ sẽ làm đầy đủ luôn, cả phần tiền góp vốn, cũng có thể chuyển luôn trong ngày cho hợp lệ.

N

nmt001

Guest
19/8/15
35
14
8
33
Bạn nộp vào và rút ra vài lần là có ngay
Tuy nhiên khi hạch toán thì bạn cần cho số thiếu đó vào 1 khoản vay thì tốt nhất, k nên để phải thu khác sẽ rất lộ
Cung cấp Dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: sirtruong223
N

nguyenhuuhoantl

Guest
24/8/12
24
3
3
39
hải dương
theo tôi chỉ có cách nộp dần dần cứ nộp vào rồi rút ra rồi nộp vào làm nào cho đủ, bạn cần chịu vất vả 1 tý nhé

X

Xuân - Chuột

Guest
27/7/15
8
0
3
31
công ty e cũng ms thành lập cuối tháng 6 năm 2015. vố điều lệ 1,9tỷ, là công ty cổ phần gồm 4 thành viên góp vốn, thực chất các anh ấy ms góp vào có hơn 200triệu, còn thiếu nhiều lắm. Bây giờ e phải làm thế nào ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA