Mỗi tuần một chuyên đề

Bảo vệ giá

• Thread starter sontt
  • Ngày gửi
S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
Mong cả nhà giúp mình vấn đề náy: Bên bán có xuất cho bên mua một hóa đơn Bảo vệ giá có thuấ xuất 10%..Thế hóa đơn này mình hạch toán ntn? Mình là bên mua

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn cho hỏi giá ở đây là giá gì?

S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
Bạn cho hỏi giá ở đây là giá gì?
Trước kia bên mình có nhập một đơn hàng nay lô hàng đó giảm giá và bên bán có xuất cho bên mình một hóa đơn nội dung ghi bảo vệ giá hóa đơn trước. Mà đơn hàng trước có rất nhiều mã hàng.Giò mình không bt hạch toán sao.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Trước kia bên mình có nhập một đơn hàng nay lô hàng đó giảm giá và bên bán có xuất cho bên mình một hóa đơn nội dung ghi bảo vệ giá hóa đơn trước. Mà đơn hàng trước có rất nhiều mã hàng.Giò mình không bt hạch toán sao.
Mình ko hiểu bạn hỏi cái gì.
Bảo vệ giá ở đây nghĩa là thế nào?
Hóa đơn đấy xuất ra vs mục đích gì? Để làm gì?

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
bảo lãnh giá phải ko? Kiều như nếu trong 24 h kể từ lần bạn lấy hàng lần cuối, nếu giá tăng thì bên bạn chỉ phải thanh toán giá cũ, nếu giá giảm thì bên bạn chỉ phải thanh toán với giá mới. Cái này bảo người ta thu hồi hóa đơn về và xuất lại tờ khác.

S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
Mình ko hiểu bạn hỏi cái gì.
Bảo vệ giá ở đây nghĩa là thế nào?
Hóa đơn đấy xuất ra vs mục đích gì? Để làm gì?[/Bảo vệ giá ở đây là bảo vệ giá cho những sản phẩm mình nhập trước dđây giờ còn tồn kho.Số tiền bảo vệ giá cấn trừ công nợ.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Mong cả nhà giúp mình vấn đề náy: Bên bán có xuất cho bên mua một hóa đơn Bảo vệ , giá có thuấ xuất 10%..Thế hóa đơn này mình hạch toán ntn? Mình là bên mua
Hóa đơn bảo vệ .
HT nợ 642 Nợ 133 có 331 @@.

S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
Bên mình nhận một hóa đơn với nội dung ghi. Bảo vệ giá tháng trước. số tiền 1.227.273, thuế xuất 122.727, tổng cộng 1.350.000. Vậy hóa đơn này mình hạch toán ntn. Nếu số tiền này được cấn trừ công nợ.

S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
Mong cả nhà giúp mình vấn đề náy: Bên bán có xuất cho bên mua một hóa đơn Bảo vệ , giá có thuấ xuất 10%..Thế hóa đơn này mình hạch toán ntn? Mình là bên mua
Hóa đơn bảo vệ .
HT nợ 642 Nợ 133 có 331 @@.
Nợ 642, Nợ 133 có 331 là bên xuất hóa đơn hay bên nhận hóa đơn vậy. mình ko hiểu lắm. Sao lại đưa vào TK 642.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Bên bạn nhận HĐ dịch vụ bảo vệ đúng không ?
Bên bạn nhận dịch vụ bảo vệ thì cho vao chi phí quản lý . M không định tham ra câu hỏi này nhưng thấy mọi nguoif hiểu nhầm đề nên post thôi . Nếu đúng là nhận HĐ bảo vệ thì theo đúng nguyên tắc kế toán mà ghi chép bảo vệ cho bộ phận nào thì hạch toán vào chi phí tương ứng nhé .

S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
Không phải hóa đơn dịch vụ. Bên mình mua bán điện thoại di động. Bảo vệ giá ở đây là bảo vệ giá của những sản phẩm trước kia nhập nay còn tồn.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Bên bạn nhận HĐ dịch vụ bảo vệ đúng không ?
Bên bạn nhận dịch vụ bảo vệ thì cho vao chi phí quản lý . M không định tham ra câu hỏi này nhưng thấy mọi nguoif hiểu nhầm đề nên post thôi . Nếu đúng là nhận HĐ bảo vệ thì theo đúng nguyên tắc kế toán mà ghi chép bảo vệ cho bộ phận nào thì hạch toán vào chi phí tương ứng nhé .
bảo vệ giá, hay là bảo lãnh giá, chứ ko phải dịch vụ thuê an ninh (security) đâu =))

S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
Không phải hóa đơn dịch vụ. Bên mình mua bán điện thoại di động. Bảo vệ giá ở đây là bảo vệ giá của những sản phẩm trước kia nhập nay còn tồn.
Bảo vệ giá chứ ko phải bảo lãnh giá.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
đại loại là hóa đơn trước đó họ xuất cho bạn là A đồng, nhưng chả may lô hàng đó giảm giá xuống còn B đồng, vì thế bên họ xuất hóa đơn ghi là bảo lãnh giá, số tiền là A-B đồng phải ko?

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
À hiểu rồi !
Bên bạn nhận được HĐ đỏ nhưng lại giảm khoản phải trả .
trước tiên ghi nhận giảm khoản phải trả , giảm thuế gtgt được khấu trừ ký trước, và tăng khoản thu nhập khác
Nợ 331 : 1.350.000
Có 711: 1.227.273
Có 133: 122.727

S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
đại loại là hóa đơn trước đó họ xuất cho bạn là A đồng, nhưng chả may lô hàng đó giảm giá xuống còn B đồng, vì thế bên họ xuất hóa đơn ghi là bảo lãnh giá, số tiền là A-B đồng phải ko?
Bạn nói đúng nhưng trên hóa đơn họ ghi bảo vệ giá chứ ko ghi bảo lãnh giá. Nếu như vậy thị mình hạch toán ntn vậy bạn.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Bạn nói đúng nhưng trên hóa đơn họ ghi bảo vệ giá chứ ko ghi bảo lãnh giá. Nếu như vậy thị mình hạch toán ntn vậy bạn.
bảo lãnh nghe cho oai =)) bạn hạch toán N331/ C156, 1331, cái đó đóng vai trò là 1 hóa đơn giảm giá hàng bán, 156 chỉ ghi giảm tiền ko ghi giảm số lượng

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Ông này cơ bản chẳng hiểu rõ bản chất nghiệp vụ kinh tế.
Nên hỏi lung tung. Làm a e trên này hoảng loạn.

S

sontt

Guest
7/9/13
68
0
6
tay ninh
Ông này cơ bản chẳng hiểu rõ bản chất nghiệp vụ kinh tế.
Nên hỏi lung tung. Làm a e trên này hoảng loạn.
Mình ko hiểu nên mới lên đây học hỏi, Mong cả nhà thông cảm.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình ko hiểu nên mới lên đây học hỏi, Mong cả nhà thông cảm.
Bạn phải hỏi rõ xem tại sao bên kia xuất hóa đơn cho bạn.
Hiểu rõ tại sao họ xuất, và mình sử dụng cái hóa đơn đấy như thế nào. Mục đích là gì. Rồi lên đây hỏi.
Giờ ng hỏi cũng ko hiểu nên diễn đạt ko đúng ý.
Tốt nhất bạn hỏi rõ bên kia trước đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA