Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký người phụ thuộc đầu năm

• Thread starter xuandang
  • Ngày gửi
X

xuandang

Sơ cấp
7/5/10
39
1
8
kien giang
Anh, chị cho em hỏi : Có phải từ đầu năm 2015 mình gởi trước bảng kê 05-3/BK-TNCN cho CQ Thuế để đăng ký người phụ thuộc giảm trừ trong năm 2015, sau đó khi có phát sinh hay thay đổi thì sẽ tiếp tục gởi những thay đổi này không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

whattax.com.vn

User đã bị cấm truy cập
15/7/15
27
10
3
52
Anh, chị cho em hỏi : Có phải từ đầu năm 2015 mình gởi trước bảng kê 05-3/BK-TNCN cho CQ Thuế để đăng ký người phụ thuộc giảm trừ trong năm 2015, sau đó khi có phát sinh hay thay đổi thì sẽ tiếp tục gởi những thay đổi này không?
Chào bạn ! Mình xin được trả lời câu hỏi của bạn:
Theo công văn số 187/TCT-TNCN ngày 15/01/2013 của Tổng Cục Thuế quy định: "Trường hợp cá nhân trong năm có phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng mà đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc muộn hoặc đến khi quyết toán thuế mới đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc thì khi khấu trừ thuế hàng tháng được tính giảm trừ gia cảnh từ tháng đăng ký giảm trừ; Khi quyết toán thuế được tính giảm trừ cho người phụ thuộc từ tháng có nghĩa vụ nuôi dưỡng."
Căn cứ theo quy định trên, bạn có thể gửi mẫu đăng ký người phụ thuộc trước thời hạn quyết toán thuế TNCN, đến khi quyết toán vẫn được tính giảm trừ từ tháng đăng ký.

Cám ơn bạn !

X

xuandang

Sơ cấp
7/5/10
39
1
8
kien giang
Cảm ơn bạn whattax.com.vn, lâu nay mình vẫn làm theo cách như bạn nói, nhưng mấy hôm trước khi mình đăng ký thêm NPT cho vài người trong CQ thì cán bộ bên thuế bảo mình phải gởi trước bảng kê 05-3 liệt kê NPT của tất cả CNV trong CQ để tính cho năm 2015 (những NPT này đã có trong bảng kê 05-3 khi quyết toán năm 2014 rồi và hiện nay vẫn còn đủ điều kiện để tính giảm trừ). Mình có hỏi xin văn bản hướng dẫn thì CB ấy nói thực hiện theo TT156/2014, sao đọc lại chẳng thấy nằm ở mục nào. Mình nghĩ 05-3 sẽ được gởi kèm theo bảng quyết toán khi hết năm 2015 phải không?

W

whattax.com.vn

User đã bị cấm truy cập
15/7/15
27
10
3
52
Cảm ơn bạn whattax.com.vn, lâu nay mình vẫn làm theo cách như bạn nói, nhưng mấy hôm trước khi mình đăng ký thêm NPT cho vài người trong CQ thì cán bộ bên thuế bảo mình phải gởi trước bảng kê 05-3 liệt kê NPT của tất cả CNV trong CQ để tính cho năm 2015 (những NPT này đã có trong bảng kê 05-3 khi quyết toán năm 2014 rồi và hiện nay vẫn còn đủ điều kiện để tính giảm trừ). Mình có hỏi xin văn bản hướng dẫn thì CB ấy nói thực hiện theo TT156/2014, sao đọc lại chẳng thấy nằm ở mục nào. Mình nghĩ 05-3 sẽ được gởi kèm theo bảng quyết toán khi hết năm 2015 phải không?
Chào bạn, theo như mình hiểu thì tờ khai đăng ký NPT cũng được quy là thành phần trong hồ sơ khai thuế. Theo khoản 3 điều 10 thông tư 156/2013/TT-BTC quy định về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:
a) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ 20 (hai mươi) của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.
b) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý,tạm tính theo quý chậm nhất là ngày thứ 30 (ba mươi) của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế.
c) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế năm chậm nhất là ngày thứ 30 (ba mươi) của tháng đầu tiên của năm dương lịch.
d) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười), kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.
đ) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ 90 (chín mươi), kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.
e) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế đối với trường hợp doanh nghiệp chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động chậm nhất là ngày thứ 45 (bốn mươi lăm), kể từ ngày có quyết định về việc doanh nghiệp thực hiện chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động.
g) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, thu khác liên quan đến sử dụng đất theo cơ chế một cửa liên thông thì thực hiện theo thời hạn quy định tại văn bản hướng dẫn về cơ chế một cửa liên thông đó.
Căn cứ theo quy định trên, bạn nên nộp tờ khai đăng ký NPT như quy định trên

Cám ơn bạn !

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: xuandang