Tổng hợp Hỏi - Đáp về Thuế môn bài

• Thread starter machoska
  • Ngày gửi
M

maichieuthuy

Sơ cấp
mọi người cho e hỏi là khi nộp tiền thuế môn bài thì vào trang web của tổng cục thuế để lập giấy nộp tiền thì phần thông tin loại thuế trong đó có loại thuế thì mình chọn cái nào nó có 2 phương án cho mình chọn là "thuế nội địa" và "thuế trước bạ" thì m chọn cái nào vậy, phần nội dung kinh tế với kỳ thuế thì mình ghi thế nào
Dear Nganhai,
+ Loại thuế: bạn chọn "thuế nội địa"
+ Kỳ: 01/2016
+ Nội dung kinh tế: Nộp thuế môn bài năm 2016

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đặng Thị Kim Nhung

Trung cấp
27/10/15
186
23
18
34
- thuế nội địa
- Nội dung kinh tế: thuế môn bài
- kỳ tính thuế: 2016

D

Dragony

Guest
7/1/16
2
0
1
35
Xin hỏi mọi người một chút với, em có trụ sở cty đăng ký bậc 4 và 1 cơ sở kd cùng thành phố, tháng 12/2015 em đã làm thủ tục chấm dứt hoạt động kd của cơ sở này với sở kế hoạch đầu tư xong xuôi. Xin hỏi em có phải nộp tờ khai thuế môn bài cho chi cục thuế ko? Nộp qua mạng thì kê khai như nào vậy vì trang nhantokhai bắt phải điền thông tin vào trường cơ sở kinh doanh hạch toán phụ thuộc cùng địa phương, mà điền vào đó là mức thuế môn bài lại tăng lên... Rất mong anh chị em giúp đỡ.

D

Dragony

Guest
7/1/16
2
0
1
35
Tờ khai thuế môn bài sử dụng cho lần đầu thành lập và khi có sự thay đổi mức đóng (tăng hoặc giảm), bạn đã làm thủ tục chấm dứt hoạt động rồi thì kê khai gì vào tờ khai đó nhể :)
Mình tưởng đây là trường hợp giảm mức thuế môn bài so với năm 2015? Năm 2015 mình đóng TMB 1tr cho trụ sở và 1tr cho chi nhánh, 2016 này sẽ là 1tr -> giảm thì phải làm tờ khai đúng ko nhỉ...lăn tăn mỗi chỗ này :D

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
cho mình hỏi thuế môn bài năm 2016 hạn nộp đến ngày bao nhiêu các bạn nhỉ?

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Công ty em đăng ký nộp thuế tại Chi cục thuế quận Đống Đa, vốn điều lệ: 6 tỷ, có 1 cơ sở kinh doanh ( ko có giấy phép kinh doanh) tại Thanh Oai - Hà Nội , 1 cơ sở tại Quận Thanh Xuân - Hà Nội ( ko có giấy phép kinh doanh), vậy anh chị cho em hỏi:
1/ Em nộp thuế môn bài tất cả 3 nơi đó ở Chi cục thuế quận Đống Đa hay ntn?
2/ Số tiền phải đóng là 4 triệu: trong đó 2tr cho trụ sở chính và 2 nơi khác mỗi nơi 1tr là đúng chưa ạ

mong huynh tỷ giúp đỡ
Căn cứ thông tư 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2003.
Căn cứ thông tư 42/2003/TT-BTC ngày 7/5/2003 có quy định như sau:
Mục 1 thông tư 42:
Các tổ chức kinh tế nêu trên nộp thuế Môn bài căn cứ vào vốn đăng ký ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép đầu tư theo biểu như sau:
Đơn vị: đồng

BẬC
THUẾ MÔN BÀI

VỐN ĐĂNG KÝ

MỨC THUẾ MÔN BÀI CẢ NĂM

- Bậc 1

Trên 10 tỷ

3.000.000

- Bậc 2

Từ 5 tỷ đến 10 tỷ

2.000.000

- Bậc 3

Từ 2 tỷ đến dưới 5 tỷ

1.500.000

- Bậc 4

Dưới 2 tỷ

1.000.000
[TBODY] [/TBODY]

Gạch đầu dòng thứ 3 mục 2 thông tư 42: " Các cơ sở kinh doanh là chi nhánh hạch toán phụ thuộc hoặc báo sổ, các tổ chức kinh tế khác... không có giấy chứng nhận ĐKKD hoặc có giấy chứng nhận ĐKKD nhưng không có vốn đăng ký thì thống nhất thu thuế Môn bài theo mức 1.000.000 đồng/năm."
Điểm 2, mục II thông tư 96: " Cơ sở kinh doanh đăng ký nộp thuế với cơ quan thuế cấp nào thì nộp thuế Môn bài tại cơ quan thuế cấp đó. Trường hợp cơ sở kinh doanh có nhiều cửa hàng, cửa hiệu trực thuộc nằm ở các điểm khác nhau trong cùng địa phương thì cơ sở kinh doanh nộp thuế Môn bài của bản thân cơ sở, đồng thời nộp thuế Môn bài cho các cửa hàng, cửa hiệu trực thuộc, đóng trên cùng địa phương. Các chi nhánh, cửa hàng, cửa hiệu đóng ở địa phương khác thì nộp thuế Môn bài tại cơ quan thuế nơi có chi nhánh, cửa hàng, cửa hiệu kinh doanh."

Như vậy TH của bạn sẽ đóng thuế MB như sau:
2tr đóng cho trụ sở chính ở Chi cục thuế Đống Đa
1tr đồng cho cơ sở KD 1 ở Chi cục thuế Thanh Oai
1tr đóng cho cơ sở KD 2 ở Chi cục thuế Thanh Xuân.

L

lele88

Guest
16/8/13
1
0
1
35
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi chút ạ:
1/. Công ty em vốn 3 tỷ, thuộc bậc 3, thuế MB là 1,5 triệu. Em đã nộp thuế rồi. Xong xuôi em mới nhìn ra là em làm sai: Chọn thuế MB bậc 2 (mã NDKT 1802 - mã chương 754) + tiền cũng của bậc 2 là 2 triệu. Bây giờ xử lý ntn ạ?
2/. Công ty em có 1 chi nhánh ở TP.HCM, 1 Văn phòng đại diện ở Đà nẵng, đều cấp MST 13 số. Nộp thuế MB cho các đơn vị thành viên này ntn ạ? VP Đà Nẵng đã thành lập lâu, nhưng để làm thủ tục thay đổi địa điêm VPDD vào đợt tháng 10-11/2015, em mới xin cấp MST thì có tích vào mục thuế MB nhưng em đang không biết mức nộp? Đơn vị nộp? Nộp cho KBNN ngoài Hà Nội hay trong Đà Nẵng?

Sửa lần cuối:
L

ltngoc212

Guest
21/4/15
6
3
3
37
Cả nhà tư vấn giúp em trường hợp sau với ah: Công ty em năm 2015 đăng ký thêm một địa điểm kinh doanh nhưng tại thời điểm đó lại không nộp thêm tờ khai môn bài và tiền thuế môn bài cho địa điểm kinh doanh này. Sang đầu năm 2016 đang làm thủ tục thay đổi bỏ địa điểm kinh doanh này đi. Như vậy, công ty em bây giờ có nên nộp bù thuế môn bài và tờ khai môn bài cho địa điêm kinh doanh của năm 2015 không ah? Nếu nộp bù tờ khai môn bài cho kỳ tính thuế 2015 thì có bị bắt nộp phạt ngay không ah? Rất mong cả nhà tư vấn giúp em cách hợp lý nhất để không bị phạt nhiều, híc.

T

thaobuiphuong

Sơ cấp
2/6/11
15
1
3
Hà Nội
Chào cả nhà! Mình cũng có vấn đề liên quan đến thuế môn bài muốn nhờ mọi người tư vấn giúp:
Công ty mình mới thuê 1 căn nhà của hộ cá nhân với giá 8 triệu đồng/tháng làm trụ sở công ty. Trong hợp đồng thuê nhà có viết công ty sẽ phải nộp các loại thuế liên quan thay cho cá nhân cho thuê nhà. Theo mình được biết do thu nhập từ tiền thuê nhà của cá nhân này <100tr/năm nên không phải nộp thuế TNCN, thuế GTGT và chỉ phải nộp thuế môn bài thôi.
Mình dự định sang tuần sau sẽ nộp tờ khai thuế môn bài và tiền thuế môn bài thay cho cá nhân cho thuê nhà nhưng chưa biết cách kê khai tờ khai thuế môn bài của cá nhân, và mã chương, mã nội dung kinh tế khi nộp tiền vào ngân sách nhà nước như thế nào.
Bạn nào có kinh nghiệm trong trường hợp này tư vấn giúp mình nhé!
Thanks!

L

ltngoc212

Guest
21/4/15
6
3
3
37
Híc, không có ai tư vấn giúp e ah?

H

hangthu1992

Guest
7/4/15
30
1
8
31
Công ty em thay đổi vốn điều lệ năm 2016 cao hơn năm 2015, ngày thay đổi vốn trên GCN ĐKKD là ngày 6/1/2016, giờ em nộp tờ khai cho thuế môn bài năm 2016 trên KTKT 3.3.4 tích vào chỉ tiêu bổ sung thì báo lỗi " Không tồn tại tờ khai này trên kỳ tính thuế trên là sao vậy ạ"
Mọi người giúp e với ạ

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Công ty em thay đổi vốn điều lệ năm 2016 cao hơn năm 2015, ngày thay đổi vốn trên GCN ĐKKD là ngày 6/1/2016, giờ em nộp tờ khai cho thuế môn bài năm 2016 trên KTKT 3.3.4 tích vào chỉ tiêu bổ sung thì báo lỗi " Không tồn tại tờ khai này trên kỳ tính thuế trên là sao vậy ạ"
Mọi người giúp e với ạ
Mỗi khi có thay đổi tăng hoặc giảm vốn đăng ký, cơ sở kinh doanh phải kê khai với cơ quan thuế trực tiếp quản lý để làm căn cứ xác định mức thuế Môn bài của năm sau. Trường hợp bạn năm 2016 thay đổi vốn điều lệ thì bạn làm tờ khai thuế môn bài năm 2017, hạn là 31/12/2016 nha.

H

hangthu1992

Guest
7/4/15
30
1
8
31
Ví dụ năm 2015 thuế môn bài là 2 triệu , năm 2016 thay đổi mức vốn điều lệ số thuế phải nộp là 3 triệu, vậy năm 2016 nộp 3 triệu theo vốn thay đổi hay là 2 triệu ạ.

H

hòađào91

Guest
25/12/15
2
0
1
32
bảo thân said Chị có mẫu công văn không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA