Tâm sự, sinh viên kỹ thuật làm kế toán, trợ giúp các lỗi về nộp tờ khai và phần mềm bổ trợ kế toán

• Thread starter levinhtu
  • Ngày gửi
L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
Hi all ( chào tất cả các bạn ) ( theo mình nghĩ nghề chọn người chứ người không chọn nghề ) ( em sn 91 cho dễ xưng hô )
chúc mọi người một ngày mới an lành và làm việc zui zẻ nhoa ( ở Hưng Yên trời đen xì âm u quá lên ngồi buồn viết vài dòng để nói chuyện trao đổi cùng mọi người có gì sai sót thì nói cho em biết nha để em rút kinh nghiệm để hoàn thiện hơn ạ ) !!
Thật ra mình không học kế toán, cũng chả đam mê hay gì cả, ngày xưa thi đỗ trường tài chính khoa ngân hàng do ghét cái cảnh ngồi bàn giấy vì nó không hợp với một người con trai lắm vì vậy mình chuyển về học kỹ thuật, vì thích robocon vì thấy mấy anh kỹ thuật thi cái này cũng vui vui, sau khi học kỹ thuật được 2 năm mình thấy các cái này nó không thực tế lắm, lên chán chả muốn học từ lúc này chuyển sang cày game đua top chính vì chơi game lên em lại biết thêm về mảng công nghệ thông tin, vì vậy khi ra trường em lại làm về bên kỹ thuật công nghệ bên mảng IT, được 1 năm thì chị gái em ( sn 89) gọi em về dạy em kế toán, chị em làm kế toán dịch vụ cho 39 công ty do càng ngày càng nhiều lên bà ý muốn em về, vì vậy em về làm kế toán mà trong đầu em kế toán chả biết nó là cái gì,
Ngày đầu tiên em về chị em nói, kế toán cần kỹ năng làm nhiều và chịu khó tìm hiểu là được ( trăm hay không bằng tay quen )
ngày thứ 2 bà chị em nói về tổng quan kế toán tổng hợp,
kế toán là gì, kế toán là tập hợp kê khai tính toán các số liệu phát sinh trong sản xuất kinh doanh và được mã hóa bằng bảng danh mục tài khoản , em có hiểu không, nói vậy chứ thực tế nó khác vậy một chút, chị sẽ nói từ đầu cho đến cuối 1 lần và em sẽ tự làm kế toán theo ý hiểu của em
đầu tiên là thành lập doanh nghiệp cần đăng kí ở sở kế hoạch, thuế môn bài, đặt in hóa đơn, thông báo phát hành hóa đơn mua chữ ký số, mở tài khoản ngân hàng, ... phần hồ sơ tạm như vậy
phần thứ 2 báo cáo thuế cái này chỉ liên quan đến hóa đơn đầu vào và đầu ra, ( các hóa đợn hợp lệ và không hợp lệ lên mạng đọc cho nhanh nhé em trai )
hóa đơn thì có loại chịu thuế, không chịu thuế, 5% hay 10% nhìn vào hóa đơn là rõ, còn kê khai thì nhập theo quý còn hóa đơn nào về sau thì chỉ hạch toán thuế thôi, nếu đầu vào nhiều hơn đầu ra thì được khấu trừ và chuyển sang chỉ tiêu 22 của quý sau còn đầu vào cộng với chỉ tiêu 22 của quý này mà ít hơn đầu ra thì phải nộp thuế,
phần 3 báo cáo tài chính, báo cáo tài chính là kết thúc năm tài chính và báo cáo lại, nó cũng từ báo cáo các quý mà lên thôi các quý thì ngoài báo cáo thuế ra còn hạch toán lương, khấu hao tài sản cố định phân bổ công cụ dụng cụ ( nếu có )
cách hạch toán thì trong danh mục tài khoản có loại tài khoản rồi
phần cuối xong lý thuyết kế toán và làm thực hành, 39 công ty của chị quý 2 em sẽ làm hết sai sót thuế phạt em chịu trách nghiệm, về phần mềm kế toán thì em học kỹ thuật sẽ bắt nhịp nhanh lên chả cần phải hướng dẫn !
Bà chị em chỉ dạy em có vậy lúc đầu cũng run thật vì em chả học kế toán và và hiểu kế toán là cái gì
em về lúc 14/07/2015 mỗi mình lọc cọc từ tìm hiểu và làm báo cáo thuế may sao mà chưa sai cái gì
kế toán là cần kỹ năng và sự cẩn thận, thật sự phần mềm có sẵn hết rồi, em chỉ nhập hóa đơn và làm cáo thuế thôi, về cơ bản là như vậy còn báo cáo tài chính phần mềm cũng làm sẵn rồi nhập đủ hóa đơn cả năm hạch toán đúng tài khoản là tự nó lên,
cái đau đầu ở đây là các cân đối lỗ lãi, hồ sơ vay vốn ngân hàng, thôi, giờ cũng 2 tháng sau khi làm kế toán, và em cũng thấy thú vị, vì vậy các bạn mới ra trường đừng bi quan, các bạn chỉ làm thực tế trong thời gian ngắn sẽ bắt nhịp được công việc ngay thôi !
và trong thời gian làm kế toán nộp báo cáo, thì phải dùng một vài phần mềm hỗ trợ vì vậy em đã gom các phần mềm này vào 1 file nén để cho các bạn mới ra trường tìm hiểu và học tập trong file đó em có hướng dẫn và các cách xử lý lỗi như không đọc được file XML, nộp thuế báo lỗi, và có cả phần mềm sửa lỗi ở trong đó nữa, chúc các bạn sinh viên mới ra trường tự tin học tập rèn luyện và có một công việc kế toán như ý, các bạn không hiểu về cái gì hay lỗi gì hoặc cần trao đổi thì kết bạn facebook boyutehy hoặc pm cho mình nhé 01656234662 gmail levinhtucdtk7@gmail.com
còn các bạn nào mới ra trường muốn thử phần mềm kế toán thì để lại mail mình gửi cho tham khảo và dùng thử để xem cho vui !
https://drive.google.com/file/d/0B6egjBZb81LoT0ZMZmpaa3A4eTA/view?usp=sharing
pass levinhtu
Mình gửi cho các bạn tham khảo file excel làm kế toán có gì không hiểu thì pm cho mình, mình hướng dẫn cho, còn muốn dùng phần mềm thì để lại mail mình gui cho
http://www.mediafire.com/download/49mt2pc46cotusq/ke-toan-excel.xls

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Bạn có vẻ có nhiều kinh nghiệm về nhiều mảng khác nhau nhỉ, nhiều nghề thế này có vẻ ko ổn lắm, một nghề cho chín còn hơn chín nghề mà.

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên
Bạn có vẻ có nhiều kinh nghiệm về nhiều mảng khác nhau nhỉ, nhiều nghề thế này có vẻ ko ổn lắm, một nghề cho chín còn hơn chín nghề mà.
em còn trẻ bác ạ, chưa tìm được ra nghề nào để nấu chín

F

fannlee91

Sơ cấp
18/9/11
10
0
3
32
hà nội
mình thì lại thích công nghệ thông tin , học kế toán và cũng đang học làm kế toán. thấy vẫn ngổn ngang lắm. không học được cái mình thích thì thích cái mình học vậy. :D

T

ThuyDung126

Guest
18/9/15
3
1
3
34
Mình học tài chính ngân hàng n có học qua nguyên lý kế toán.Mình muốn làm kế toán thực tiễn để có kinh nghiệm và cuối cùng là làm được kế toán.Bạn nào đã trải qua kế toán nhiều rồi thì bớt chút time share cho mình với.

C

caothanhtrung13336

Guest
13/3/14
2
0
1
33
quảng ninh
Sau mấy năm làm trái nghề thì đến giờ mình lại quay về với nghề mình đã học là kế toán, nhưng thực tế không hơn mấy bạn vừa ra trường là mấy. Rất mong kết bạn làm quen và chia sẻ kinh nghiệm làm việc nhé bạn :D

L

levinhtu

Tập Làm Kế Toán
5/7/12
114
21
28
33
Khoái Châu - Hưng Yên

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA