V Văn bản nào quy định bắt buộc DN lớn phải áp dụng theo quyết định 15

• Thread starter vuthuy.vietlien
  • Ngày gửi
V

vuthuy.vietlien

Guest
28/9/15
2
0
1
37
Em là thành viên mới, cả nhà giup em ah. Công ty em là công ty gia công hàng may mặc cho Hàn Quốc. Từ năm 2014 trở v ề trước vẫn theo chế độ kế toán theo quyết định 48 vì là doanh nghiệp nhỏ. Nhưng năm nay công ty em tăng lên 600 lao động và 26 tỷ vốn điều lệ. Nhưng em vẫn muốn áp dụng theo quyết định 48 chứ không phải 15. Anh chị cho em hỏi có văn bản nào quy định bắt buộc phải áp dụng theo quyết định 15 đối với doanh nghiệp lớn không ạ? Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Em là thành viên mới, cả nhà giup em ah. Công ty em là công ty gia công hàng may mặc cho Hàn Quốc. Từ năm 2014 trở v ề trước vẫn theo chế độ kế toán theo quyết định 48 vì là doanh nghiệp nhỏ. Nhưng năm nay công ty em tăng lên 600 lao động và 26 tỷ vốn điều lệ. Nhưng em vẫn muốn áp dụng theo quyết định 48 chứ không phải 15. Anh chị cho em hỏi có văn bản nào quy định bắt buộc phải áp dụng theo quyết định 15 đối với doanh nghiệp lớn không ạ? Em cảm ơn các anh chị rất nhiều.
Em hãy tìm hiểu ngược lại vấn đề, để có câu trả lời cho mình nhé: tìm hiểu xem QĐ 48 áp dụng cho đối tượng nào. DN mình có thuộc đối tượng áp dụng này ko?

• Like
Reactions: amtich
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63

Theo Quyết Định 48/2006/QĐ-BTC
Điều 1.
Ban hành “Chế độ Kế toán Doanh nghiệp nhỏ và vừa” áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp có quy mô nhỏ và vừa thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước là công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH), công ty cổ phần, công ty hợp danh, doanh nghiệp tư nhân và hợp tác xã.
Theo Điều 3, Nghị định số 56/2009/NĐ-CP ngày 30/6/2009 của Chính phủ, quy định số lượng lao động trung bình hàng năm từ 10 người trở xuống được coi là doanh nghiệp siêu nhỏ, từ 10 đến dưới 200 người lao động được coi là Doanh nghiệp nhỏ và từ 200 đến 300 người lao động thì được coi là Doanh nghiệp vừa.
Vậy công ty bạn thuộc doanh nghiệp lớn (> 300 lao động) nên không thích hợp áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 48.
Bạn nên làm thủ tục chuyển đổi chế độ kế toán lên CQT (hiện nay DN lớn áp dụng CĐKT theo TT200). Sau khi làm xong thủ tục thì trong năm nay công ty bạn vẫn áp dụng CĐKT theo QĐ 48, và bắt đầu áp dụng CĐKT theo TT200 từ ngày 01/01 năm sau.

• Like
Reactions: lawyersanvlaw
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Có ai có chế tài cho vụ này không?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Trước là Nghị định 185/2004/NĐ-CP, nay là NĐ 105/2013/NĐ-CP

Điều 8. Vi phạm quy định về sổ kế toán
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Mở sổ kế toán không theo đúng nguyên tắc chung của một trong các hình thức sổ kế toán theo quy định;
b) Ghi sổ kế toán không tuân thủ phương pháp quy định của chuẩn mực kế toán và chế độ kế toán;

Điều 16. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về áp dụng chuẩn mực kế toán, chế độ kế toán và các quy định khác
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Không đăng ký hoặc không thông báo chế độ kế toán áp dụng tại đơn vị trong thời hạn quy định đối với trường hợp phải đăng ký hoặc phải thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Trước là Nghị định 185/2004/NĐ-CP, nay là NĐ 105/2013/NĐ-CP

Điều 8. Vi phạm quy định về sổ kế toán
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Mở sổ kế toán không theo đúng nguyên tắc chung của một trong các hình thức sổ kế toán theo quy định;
b) Ghi sổ kế toán không tuân thủ phương pháp quy định của chuẩn mực kế toán và chế độ kế toán;

Điều 16. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về áp dụng chuẩn mực kế toán, chế độ kế toán và các quy định khác
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Không đăng ký hoặc không thông báo chế độ kế toán áp dụng tại đơn vị trong thời hạn quy định đối với trường hợp phải đăng ký hoặc phải thông báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
Đâu phải chế tài của việc chọn lựa chế độ kế toán theo QDD hay TT200 nhỉ

Mình hiểu:
8.2a: nói về hình thức sổ, ví dụ đang kế NKC nhưng chơi các sổ theo Chứng từ ghi sổ
8.2b: không tuân thủ phương pháp của chuẩn mực và chế độ, nghĩa là sai các nguyên tắc kế toán.
--------------
16.1.a Đề cập đến việc đăng ký hoặc không thông báo

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Đâu phải chế tài của việc chọn lựa chế độ kế toán theo QDD hay TT200 nhỉ

Mình hiểu:
8.2a: nói về hình thức sổ, ví dụ đang kế NKC nhưng chơi các sổ theo Chứng từ ghi sổ
8.2b: không tuân thủ phương pháp của chuẩn mực và chế độ, nghĩa là sai các nguyên tắc kế toán.
--------------
16.1.a Đề cập đến việc đăng ký hoặc không thông báo
Chế tài liên quan, chỉ có nhiêu đó thôi.
Muốn nữa, cụ thể hơn cho vấn đề bạn hỏi, thì văn bản ko có nêu chi tiết.
Nhưng thực tế, muốn phạt cho hành vi này, thì căn cứ vào các quy định mình trích dẫn, cũng đủ căn cứ pháp lý để phạt rồi.

• Like
Reactions: nguoiconxunui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA