Tài khoản kế toán Mỹ

• Thread starter phamducmanhdakuwashizen
  • Ngày gửi
P

phamducmanhdakuwashizen

Guest
1/10/15
3
0
1
34
Chào các anh/ chị,

Công ty em hiện đang dự định mua phần mêm kế toàn Sunsystem của Mỹ về để sử dụng, mà em xem hướng dẫn sử dụng thì thấy nó dùng mã tài khoản rất lạ. Hiện em đang thắc mắc là không biết hệ thống tài khoản của Mỹ có khác VN mình không nhỉ?

Ví dụ mua hàng hóa trả bằng tiền mặt thì mình định khoản nợ 156 có 111 thì không biết bên Mỹ có định khoản giống như mình không ạ?

Cảm ơn anh/ chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào các anh/ chị,

Công ty em hiện đang dự định mua phần mêm kế toàn Sunsystem của Mỹ về để sử dụng, mà em xem hướng dẫn sử dụng thì thấy nó dùng mã tài khoản rất lạ. Hiện em đang thắc mắc là không biết hệ thống tài khoản của Mỹ có khác VN mình không nhỉ?

Ví dụ mua hàng hóa trả bằng tiền mặt thì mình định khoản nợ 156 có 111 thì không biết bên Mỹ có định khoản giống như mình không ạ?

Cảm ơn anh/ chị nhiều
Hệ thống tài khoản kế toán Việt Nam không giống với bất kỳ một nước nào trên thế giới.

Hiện nay đa số các nước không quy định số hiệu hệ thống tài khoản của DN mà DN tự xây dựng dựa trên chuẩn mực trình bày báo cáo tài chính và yêu cầu quản lý của mình.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Mua phần mềm của Mỹ thì họ phải có đội triển khai.
Làm gì có chuyện dùng TK Mỹ áp dụng vào TK VN.
Bạn làm thì phải hỏi đội triển khai. Họ sẽ setup để phù hợp vs DN và hệ thống chuẩn mực của VN.

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Chào các anh/ chị,

Cảm ơn anh/ chị nhiều
định khoản không giống. bên Mỹ định khoản bằng chữ và hệ thống tài khoản cũng khác so với Việt Nam.

P

phamducmanhdakuwashizen

Guest
1/10/15
3
0
1
34
Vấn đề là bên mình mua để cho bên khách sạn sử dụng, còn bên mình quản lý chung bên khách sạn đó (hiện đang dùng phần mêm kế toán VN).
Tuy nhiên bên khách sạn nói là họ đã dùng qua phần mềm này và nói bên mình cứ mua đi. Bởi vậy đội triển khai họ không hướng dẫn sơ bộ nữa mà đợi khi bên mình mua phần mềm rồi thì họ mới tổ chức training =___=
Bên mình thì sợ là mua về dùng rồi khi hợp nhất số liệu thì sẽ xảy ra nhiều vấn đề phát sinh khác.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Sun System đã triển khai cho nhiều doanh nghiệp ở Việt Nam rồi nên chắc chắn sẽ đáp ứng các yêu cầu theo quy định của Việt Nam.
Vấn đề set up hệ thống làm sao cho phù hợp đòi hỏi cần phải thấu hiểu hoạt động của công ty và các nguyên tắc quản lý của phần mềm (theo mình biết thì cách thức quản lý của Sun System/Sun Accounting cũng khá giống với đa số các phần mềm kế toán Việt Nam hiện nay - Các công phần mềm Việt Nam học nhanh lắm :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA