Mua hàng háo từ tổ chức phi chính phủ có được coi là chi phí hợp lý ???????

• Thread starter hoatho
  • Ngày gửi
H

hoatho

Guest
5/2/12
46
5
8
Hà Nội
Kinh gửi các anh chi,

Nhờ các anh chị tư vấn dùm em,

Hiện tại công ty có đăng ký mua dịch vụ của 1 tổ chức phi lợi nhuận của nước ngoài có VP đặt tại VN. Chứng từ chỉ là bảng báo giá và receipt.

Em xin hỏi để đưa được vào chi phí hợp lý thì cần phải bổ sung những thủ tục gì nữa để có thể giải trình được với cơ quan thuế (VD: có cần giấy tờ gì chứng minh đó là tổ chức phi lợi nhuận đặt tại VN, receipt có thể là chứng từ hợp lệ k?...)

Rất cảm ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoatho

Guest
5/2/12
46
5
8
Hà Nội
anh @Naveen Đoàn và chị @Viet Huong giúp em với ạ

Em cảm ơn ạ.

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Kinh gửi các anh chi,

Nhờ các anh chị tư vấn dùm em,

Hiện tại công ty có đăng ký mua dịch vụ của 1 tổ chức phi lợi nhuận của nước ngoài có VP đặt tại VN. Chứng từ chỉ là bảng báo giá và receipt.

Em xin hỏi để đưa được vào chi phí hợp lý thì cần phải bổ sung những thủ tục gì nữa để có thể giải trình được với cơ quan thuế (VD: có cần giấy tờ gì chứng minh đó là tổ chức phi lợi nhuận đặt tại VN, receipt có thể là chứng từ hợp lệ k?...)

Rất cảm ơn các anh chị
Theo ý kiến cá nhân của mình:
Bạn mua dịch vụ của 1 tổ chức nước ngoài cũng sẽ tương tự như ở Việt Nam, cũng cần có Hợp đồng mua bán (Hợp đồng nhà thầu), Hóa đơn, chứng từ thanh toán.
Và theo Thông tư 103/2014/TT-BTC thì trường hợp của bạn thuộc đối tượng nộp thuế Nhà thầu, do đó bạn phải nộp thuế GTGT, TNDN cho Bên nước ngoài. (Tùy theo thỏa thuận trên hợp đồng, khoản nộp thuế này có được khấu trừ vào tiền thanh toán cho Bên nước ngoài hay không - cần có hợp đồng! )

• Like
Reactions: hoatho
H

hoatho

Guest
5/2/12
46
5
8
Hà Nội
anh @Naveen Đoàn ơi cụ thể là sếp em mua 3 quyển sách của tổ chức phi cp kia, và chỉ đem về cho em receipt .( em đã hỏi lại bên bán họ bảo bên họ là tổ chức phi chính phủ, nên k viết đc hóa đơn)

em đang chưa bít đưa chi phí này vào cp hợp lý hay không ( tổng tiền 2.300.000đ thôi)
bên em thuộc khu chế xuất.

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
anh @Naveen Đoàn ơi cụ thể là sếp em mua 3 quyển sách của tổ chức phi cp kia, và chỉ đem về cho em receipt .( em đã hỏi lại bên bán họ bảo bên họ là tổ chức phi chính phủ, nên k viết đc hóa đơn)

em đang chưa bít đưa chi phí này vào cp hợp lý hay không ( tổng tiền 2.300.000đ thôi)
bên em thuộc khu chế xuất.
công ty bạn mua sách gì? sử dụng cho mục đích gì?? Mình nghĩ là không thể đưa vào chi phí hợp lý rồi vì có vẻ không liên quan gì đến SXKD cả, số tiền không lớn nên mình nghĩ bạn nên bỏ qua đi cho khỏe, đưa vào TK 811.

• Like
Reactions: vudt and hoatho
H

hoatho

Guest
5/2/12
46
5
8
Hà Nội
ah mua sách nghiên cứu luật Việt Nam bằng tiếng Hàn a ạ. hix

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
ah mua sách nghiên cứu luật Việt Nam bằng tiếng Hàn a ạ. hix
vậy thì chi phí này không liên quan đến hoạt động SXKD rồi, nên không thể đưa vào chi phí được trừ được. Bạn đưa vào TK 811 nhé.

• Like
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Bạn tham khảo thông tư 78/2014/TT-BTC, thông tư 119/2014/TT-BTC, thông tư 151/2014/TT-BTC và thông tư 96/2015/TT-BTC, mục "Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế"
Với các chi phí không được trừ đó mà bạn hạch toán vào tài khoản 811 thì bạn cần lưu ý là sau không kết chuyển giá trị đó vào tài khoản 911 mà kết chuyển thẳng vào tài khoản 4212, hoặc kết chuyển thẳng vào tài khoản 4212 mà không qua tài khoản 811 nữa. Kẻo nhầm.

• Like
R

rebecca bi

Guest
9/5/17
1
0
1
29
Bạn tham khảo thông tư 78/2014/TT-BTC, thông tư 119/2014/TT-BTC, thông tư 151/2014/TT-BTC và thông tư 96/2015/TT-BTC, mục "Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế"
Với các chi phí không được trừ đó mà bạn hạch toán vào tài khoản 811 thì bạn cần lưu ý là sau không kết chuyển giá trị đó vào tài khoản 911 mà kết chuyển thẳng vào tài khoản 4212, hoặc kết chuyển thẳng vào tài khoản 4212 mà không qua tài khoản 811 nữa. Kẻo nhầm.[/QUOTà

Em chào cả nhà mình,
Anh chị cho em hỏi cũng liên quan đến vấn đề này.
Công ty em thanh toán tiền học cho con giám đốc người nước ngoài. Đây là chi phí hàng tháng bên em vẫn được tính là hợp lý, hợp lệ. Nhưng con giám đốc vừa chuyển trường, trường này là tổ chức phi lợi nhuận, ko có hóa đơn, chỉ có receip. Anh chị cho em hỏi như vậy có được cơ quan thuế chấp nhận là chi phí hợp lý, hợp lệ không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA