lương overtime

• Thread starter flea_1008
  • Ngày gửi
F

flea_1008

Guest
12/4/07
6
0
0
Tp. HCM
Xin chào!!! các bạn có thể giúp mình ko? mình đang bị kẹt tính tiền lương overtime cho nhân viên, các bạn có thể cho mình bít cách tính như thế nào ko??có quy định j về vấn đề này ko? mình vừa mới làm về tiền lương nên chẳng nắm đc tý thông tin nào cả? làm ơn nhá.....:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

flea_1008

Guest
12/4/07
6
0
0
Tp. HCM
làm ơn trả lơời cho mình với, vì mình phải làm gấp lắm, năn nỉ mọi người đó....

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Trước hết bạn phải nói rõ Cty bạn hoạt động trên lĩnh vực SXKD, dịch vụ hay thương mại. Sau đó lương trả theo hình thức như thế nào? Thì mọi người mới trả lời được chứ.

F

flea_1008

Guest
12/4/07
6
0
0
Tp. HCM
công ty mình là nhà phân phối hàng gia dụng cấp 1, vậy tính lương overtime như thế nào?bạn Bong05 giúp mình nhá !!

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
công ty mình là nhà phân phối hàng gia dụng cấp 1, vậy tính lương overtime như thế nào?bạn Bong05 giúp mình nhá !!

Mình không biết bạn tính công Overtime cho NV như thế nào nhưng thường các công này phải có quy định và chiếu theo quy định của nhà nước. Thường là Overtime thì được hưởng từ mức 1.5, 2, 3 tùy theo làm OV vào ngày nào. Các ngày đó như : Ngày thường, ngày nghỉ, Ngày nghỉ trùng ngày lễ, ngày lễ trùng ngày nghỉ,....

Việc tính cái này cực kỳ dễ khi xem nó là một khoản thu nhập và căn cứ vào chấm công để rồi nhân chia cộng trừ cho khoản này. Một số cty nó sẽ đưa lên bảng lương luôn nhưng có một số cty thì họ muốn giấu khoản này và tính trong nội bộ. Quan trọng nhất của vấn đề này là thống kê NV OV vào thời điểm nào, quy định giờ OV, Cty bạn là Thương mại phân phối thì mình nghĩ cũng đơn giản. KHó là các cty sản xuất. Bạn chỉ khó ở quy chế mà thôi.

Hiện nay trên thị trường có một số công cụ dùng thẻ quẹt tính giờ và inport vào phần mềm để tính quy ra giờ hay ngày theo quy định của DN. Trong đó nó sẽ tự động tính ra giờ OV cho mình.

Bạn cứ nêu ra câu hỏi tiếp !

T

Trịnh Thị Thảo

Guest
6/4/07
1
0
0
Hải Phòng
Người lao động được trả lương theo làm thêm giờ theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả công việc đang làm như sau:
- Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%.
- Vào ngày nghỉ cuối tuần, ít nhất bằng 200%.
- Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.
- Người lao động làm việc ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm ban ngày. Nếu làm thêm giờ vào ban đêm, thì người lao động được trả tiền lương làm thêm giờ.

F

flea_1008

Guest
12/4/07
6
0
0
Tp. HCM
cảm ơn các bạn nhá!
các bạn có thể cho mình văn bản pháp luật nào có quy định về tiền lương overtime đc ko? mình muốn tìm hiểu kỹ hơn 1 tý mà, ngoài ra mình ko dùng phần mềm cũng như máy chấm công, nên chỉ có bảng kê tiền lương, tính rõ thời gian làm tăng giờ, ký nhận của nhân viên thì có hợp lệ ko?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
ngoài ra mình ko dùng phần mềm cũng như máy chấm công, nên chỉ có bảng kê tiền lương, tính rõ thời gian làm tăng giờ, ký nhận của nhân viên thì có hợp lệ ko?
Không có máy chấm công thì làm bảng chấm công thủ công là okie.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
cảm ơn các bạn nhá!
các bạn có thể cho mình văn bản pháp luật nào có quy định về tiền lương overtime đc ko? mình muốn tìm hiểu kỹ hơn 1 tý mà, ngoài ra mình ko dùng phần mềm cũng như máy chấm công, nên chỉ có bảng kê tiền lương, tính rõ thời gian làm tăng giờ, ký nhận của nhân viên thì có hợp lệ ko?
Bạn tham khảo luật lao động nhé.

F

flea_1008

Guest
12/4/07
6
0
0
Tp. HCM
mình có tìm trong thư viện của webketoan 1 số văn bản về tiền lương và BHXH, nhưng mà mình thử mấy lần rùi vẫn ko tải file xuống đc, các bạn có thể chỉ cho mình cách download đc ko?
Pls help me!!!!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA