Mỗi tuần một chuyên đề

tài sản cố định hữu hình

• Thread starter chuotdo1995
  • Ngày gửi
chuotdo1995

chuotdo1995

Guest
11/10/15
4
0
1
28
anh chị ơi cho e hỏi là nếu t dùng sản phầm mà doanh nghiệp tự sản xuất trở thành tscđ hữu hình thì mình cần có các loại chứng từ gì ạ.?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
anh chị ơi cho e hỏi là nếu t dùng sản phầm mà doanh nghiệp tự sản xuất trở thành tscđ hữu hình thì mình cần có các loại chứng từ gì ạ.?

Bạn đang hỏi TSCĐ loại nào ? Mỗi loại cần có những chứng từ khác nhau như: Xe, máy khác với nhà, ...

K

kplover

Guest
14/9/15
2
0
1
28
.

Sửa lần cuối:
chuotdo1995

chuotdo1995

Guest
11/10/15
4
0
1
28
chị ơi, bất cứ hàng hóa nào mà mình đã sản xuất đc ấy ạ

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
Theo như anh được biết thì thông tư số 26/2015/TT-BTC ban hành quy định như sau:
1. Khi xuất hàng hóa, NVL, CCDC doanh nghiệp tự sản xuất để tiêu dùng nội bộ thì KHÔNG PHẢI KÊ KHAI TÍNH THUẾ nhưng vẫn phải LẬP HÓA ĐƠN GTGT. Tuy nhiên, dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi hoặc gạch chéo. (Sửa đổi bổ sung theo thông tư số 119/2014/TT-BTC)
2. Khi xuất TSCĐ doanh nghiệp tự sản xuất để tiêu dùng nội bộ thì KHÔNG LẬP HÓA ĐƠN GTGT. Và phần thuế GTGT đầu vào để hình thành TSCĐ đấy thì ĐƯỢC KÊ KHAI VÀ KHẤU TRỪ theo quy định.

• Like
Reactions: chuotdo1995
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
chị ơi, bất cứ hàng hóa nào mà mình đã sản xuất đc ấy ạ
Bạn chỉ lập phiếu xuất kho bình thường. Vì mặc dù là SP do DN SX ra nhập kho để bán nhưng khi DN xuất ra để tiếp tục SX ra TSCĐ thì không phải lập HĐ bán hàng.

• Like
Reactions: chuotdo1995
chuotdo1995

chuotdo1995

Guest
11/10/15
4
0
1
28
a chị ơi vậy mặc dù ko có hóa đơn thuế VAT nhưng vẫn có bút toán nợ 133 có 333 ạ

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
a chị ơi vậy mặc dù ko có hóa đơn thuế VAT nhưng vẫn có bút toán nợ 133 có 333 ạ
ý em là sao? xuất dùng nội bộ hay là gì? hàng hóa đó có thuộc loại hàng hóa chịu thuế GTGT hay không. em nói rõ ra. Với lại anh chưa thấy cái bút toán đó lần nào. Chỉ có bút toán khấu trừ thuế GTGT thì là Nợ 333/ Có 133 thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Theo như anh được biết thì thông tư số 26/2015/TT-BTC ban hành quy định như sau:
1. Khi xuất hàng hóa, NVL, CCDC doanh nghiệp tự sản xuất để tiêu dùng nội bộ thì KHÔNG PHẢI KÊ KHAI TÍNH THUẾ nhưng vẫn phải LẬP HÓA ĐƠN GTGT. Tuy nhiên, dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi hoặc gạch chéo. (Sửa đổi bổ sung theo thông tư số 119/2014/TT-BTC)
2. Khi xuất TSCĐ doanh nghiệp tự sản xuất để tiêu dùng nội bộ thì KHÔNG LẬP HÓA ĐƠN GTGT. Và phần thuế GTGT đầu vào để hình thành TSCĐ đấy thì ĐƯỢC KÊ KHAI VÀ KHẤU TRỪ theo quy định.
Cái gì thế này?
Khi xuất hàng hóa, NVL, CCDC doanh nghiệp tự sản xuất để tiêu dùng nội bộ vẫn phải LẬP HÓA ĐƠN GTGT. dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi hoặc gạch chéo. (Sửa đổi bổ sung theo thông tư số 119/2014/TT-BTC)
Khi xuất TSCĐ doanh nghiệp tự sản xuất để tiêu dùng nội bộ thì KHÔNG LẬP HÓA ĐƠN GTGT. Và phần thuế GTGT đầu vào để hình thành TSCĐ đấy thì ĐƯỢC KÊ KHAI VÀ KHẤU TRỪ theo quy định?

Có khi nào nhập kho TSCĐ ko?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bút toán này là khi nào bạn xuất hóa đơn ms phải xử lý kiểu này.
Nhưng giờ ko xuất hóa đơn thì sẽ ko có bút toán này.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Căn cứ vào hướng dẫn là xuất hóa đơn hàng xuất phục vụ sx kd nội bộ đấy chứ đâu.

Mình có nói thế đâu? Ở #6 mình nói: ( Bạn chỉ lập phiếu xuất kho bình thường. Vì mặc dù là SP do DN SX ra nhập kho để bán nhưng khi DN xuất ra để tiếp tục SX ra TSCĐ thì không phải lập HĐ bán hàng.) cơ mà.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Cái gì thế này?
Khi xuất hàng hóa, NVL, CCDC doanh nghiệp tự sản xuất để tiêu dùng nội bộ vẫn phải LẬP HÓA ĐƠN GTGT. dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi hoặc gạch chéo. (Sửa đổi bổ sung theo thông tư số 119/2014/TT-BTC)
Khi xuất TSCĐ doanh nghiệp tự sản xuất để tiêu dùng nội bộ thì KHÔNG LẬP HÓA ĐƠN GTGT. Và phần thuế GTGT đầu vào để hình thành TSCĐ đấy thì ĐƯỢC KÊ KHAI VÀ KHẤU TRỪ theo quy định?

Có khi nào nhập kho TSCĐ ko?
Xuất dùng nội có 2 dạng :
1 : Doanh nghiệp tự sản xuất sau đó dùng luôn sản phẩm đó thì thuế GTGT đầu vào được khấu trừ và không phải xuất HĐ.
2 : Doanh nghiệp tự sản xuất sau đó xuất cho công ty con, công ty mẹ có quan hệ nội bộ thì phải xuất hóa đơn .
- Nếu có tạo ra GTGT thì phải xuất HĐ có VAT .
- Nếu không tạo ra GTGT thì xuất HĐ không có VAT thông tư 200/2014 hướng dẫn về kế toán có nhắc đến điều này .
Câu hỏi ở đây là khi nào thì tạo ra GTGT khi nào thì không tạo ra GTGT ?
Các bạn có thể đưa ra ý kiến để thảo luận nhé .

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Xuất dùng nội có 2 dạng :
1 : Doanh nghiệp tự sản xuất sau đó dùng luôn sản phẩm đó thì thuế GTGT đầu vào được khấu trừ và không phải xuất HĐ.
2 : Doanh nghiệp tự sản xuất sau đó xuất cho công ty con, công ty mẹ có quan hệ nội bộ thì phải xuất hóa đơn .
- Nếu có tạo ra GTGT thì phải xuất HĐ có VAT .
- Nếu không tạo ra GTGT thì xuất HĐ không có VAT thông tư 200/2014 hướng dẫn về kế toán có nhắc đến điều này .
Câu hỏi ở đây là khi nào thì tạo ra GTGT khi nào thì không tạo ra GTGT ?
Các bạn có thể đưa ra ý kiến để thảo luận nhé .

Vậy trường hợp này DN có phải xuất HĐ không?

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Vậy trường hợp này DN có phải xuất HĐ không?
Có ai thảo luận đâu bạn mình tự hỏi rồi tự trả lời . Cố tình đưa ra câu trả lời sai mà chẳng ai nói gì nên cũng chán . Thôi thì tự mình hiểu là được rồi ai k hiểu thì mặc ai @@ .

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Có ai thảo luận đâu bạn mình tự hỏi rồi tự trả lời . Cố tình đưa ra câu trả lời sai mà chẳng ai nói gì nên cũng chán . Thôi thì tự mình hiểu là được rồi ai k hiểu thì mặc ai @@ .
Cố tình đưa ra câu trả lời sai.
Bạn hay nhể.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Xuất làm gì?
Có người để ý đến là mình thấy vui rồi :
Trả lời theo ý hiểu của mình mọi người cứ phê bình thẳng thắn :
1: Doanh nghiệp tự sản xuất ra rồi xuất tiêu dùng nội bộ có 2 dạng :
- Doanh nghiệp xuất dùng cho sản xuất kinh doanh thì không phải xuất hóa đơn .
- Doanh nghiệp xuất nhưng không dùng cho sản xuất kinh doanh thì phải xuất hóa đơn và ghi nhận doanh thu tính thuế .
2: Đối với nhưng doang nghiệp tiêu dùng nội bộ theo kiểu công ty me công ty con thì phải xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu tính thuế .
Vì 2 công ty có tư cách pháp nhân và hạch toán đọc lập thì phải ghi nhận doanh thu bình thường .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA