Nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 3

• Thread starter hoahuongduong93
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
em chào các anh / chị: Em có 1 thắc mắc mong được anh chị giải đáp, em thấy các chị kế toán trước nói đến hết tháng 10 là quý 3 Doanh nghiệp phải nộp 80% số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính tính đến quý 3, nếu không sẽ bị thuế phạt nộp chậm.Nhưng em không thấy thông tư nào quy định vậy cả, anh/chị biết thông tư nào quy định chỉ cho em với được không ạ
Em cảm ơn mọi nguời, mong được mọi người giúp đỡ ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

linhlinhktkttphcm

Guest
14/10/15
26
1
3
31
mình cũng đang quan tâm vấn đề này, cty báo cáo quý 1 lời, quý 2 lời, quý 3 lỗ, nhưng quý 1 và 2 chưa nộp thuế tạm tính. Đến hết tháng 10 mình nộp thuế tạm tính có bị gì không. Mong mọi người cho ý kiến.

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Điều 17- Thông tư 151/2014/TT-BTC, Bổ sung điều 12a, TT156/2013/TT-BTC:
“Điều 12a. Tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quý và quyết toán thuế năm
Căn cứ kết quả sản xuất, kinh doanh,
............................
Trường hợp tổng số thuế tạm nộp trong kỳ tính thuế thấp hơn số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp theo quyết toán từ 20% trở lên thì doanh nghiệp phải nộp tiền chậm nộp đối với phần chênh lệch từ 20% trở lên giữa số thuế tạm nộp với số thuế phải nộp theo quyết toán tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế quý bốn của doanh nghiệp đến ngày thực nộp số thuế còn thiếu so với số quyết toán.
Đối với số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp theo quý thấp hơn số thuế phải nộp theo quyết toán dưới 20% mà doanh nghiệp chậm nộp so với thời hạn quy định (thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm) thì tính tiền chậm nộp kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế đến ngày thực nộp số thuế còn thiếu so với số quyết toán.

Tức là trong năm mình tạm nộp thuế TNDN cho 4 quý, thì tổng mức nộp của cả 4 quý đó không được thấp hơn mức 80% số thuế phải nộp khi quyết toán năm.
Chứ không phải tính cho đến quý 3 đâu,

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Trường hợp tổng số thuế tạm nộp trong kỳ tính thuế thấp hơn số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp theo quyết toán từ 20% trở lên thì doanh nghiệp phải nộp tiền chậm nộp đối với phần chênh lệch từ 20% trở lên giữa số thuế tạm nộp với số thuế phải nộp theo quyết toán tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế quý bốn của doanh nghiệp đến ngày thực nộp số thuế còn thiếu so với số quyết toán.
Đối với số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp theo quý thấp hơn số thuế phải nộp theo quyết toán dưới 20% mà doanh nghiệp chậm nộp so với thời hạn quy định (thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm) thì tính tiền chậm nộp kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế đến ngày thực nộp số thuế còn thiếu so với số quyết toán.

Tức là trong năm mình tạm nộp thuế TNDN cho 4 quý, thì tổng mức nộp của cả 4 quý đó không được thấp hơn mức 80% số thuế phải nộp khi quyết toán năm.

Lỡ tay chèn trích dẫn mà mình chẳng biết xóa bài này ở chỗ nào cả, help....

L

linhlinhktkttphcm

Guest
14/10/15
26
1
3
31
trường hợp bên mình chưa nộp thuế tạm tính của 2 quý có lời thì sao bạn, hết tháng này xách tiền đi đóng được ko,

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6

vâng ạ, tức là quý 3 này e chưa đóng cũng k vấn đề gì , chỉ đến khi hết quý 4, quyết toán thuế TNDN mà số thuế e nộp thấp hợn số thuế thực tế từ 20% trở lên thì lúc đó mới lo đúng k ạ, còn bây giờ thì cứ lấy chi phí đắp vào ạ

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Theo ý kiến cá nhân mình thì:

Trong thông tư mình tìm không thấy chỗ nào quy định không được cả, nên không sao.

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
vâng ạ, tức là quý 3 này e chưa đóng cũng k vấn đề gì , chỉ đến khi hết quý 4, quyết toán thuế TNDN mà số thuế e nộp thấp hợn số thuế thực tế từ 20% trở lên thì lúc đó mới lo đúng k ạ, còn bây giờ thì cứ lấy chi phí đắp vào ạ

Đúng là như vậy,,,

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,194
987
113
Nếu chưa tạm nộp thì ko sao cả.
Vì nó chỉ là tạm nộp thôi.
Ko ai phạt cả.
Quan trọng là lúc quyết toán mà số tạm nộp ít hơn 80% thì lúc đấy ms dính phạt.

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
Nếu chưa tạm nộp thì ko sao cả.
Vì nó chỉ là tạm nộp thôi.
Ko ai phạt cả.
Quan trọng là lúc quyết toán mà số tạm nộp ít hơn 80% thì lúc đấy ms dính phạt.
Dạ vâng , em cảm ơn ạ, vì em cũng không thấy trên thông tư quy định nên mới k biết là như thế nào nữa

linhgiangkt

linhgiangkt

Guest
10/9/15
34
11
8
38
Nghĩa là, Quý I và Quý II không nộp cũng được. Quý III hoặc IV nộp 80% là được phải ko ạ?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Theo ý kiến cá nhân mình thì:

Trong thông tư mình tìm không thấy chỗ nào quy định không được cả, nên không sao.

Bạn nghiên cứu thêm chỗ này xem sao nhé:

Theo Thông tư 166/2013:
Điều 8. Xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế:
...
4. Phạt tiền 2.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 1.200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
...
b) Có hành vi khai sai dẫn đến thiếu số thuế phải nộp theo hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý nhưng chưa đến thời hạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA