Hỏi về thu hồi hóa đơn GTGT

• Thread starter Bichngoc93
  • Ngày gửi
B

Bichngoc93

Sơ cấp
16/10/14
10
1
3
31
Anh chị cho e hỏi với ạ !
Em có 2 hóa đơn xuất cho khách hàng và số thành tiền đều bị sai, và chưa kê khai thuế. Bên khách hàng không muốn làm hóa đơn điều chỉnh số thành tiền tăng lên.
Vậy a chị cho e hỏi hai bên thông nhất thu hồi lại hóa đơn cũ và xuất lại hóa đơn mới có được không ạ?
Mong được anh/chị giải đáp. Em cảm ơn,

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,194
987
113
Bạn nên thu hồi lại hóa đơn và xuất hóa đơn mới.

• Like
Reactions: anhnguyen93
vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
31
Em có 2 hóa đơn xuất cho khách hàng và số thành tiền đều bị sai, và chưa kê khai thuế. Bên khách hàng không muốn làm hóa đơn điều chỉnh số thành tiền tăng lên.
Vậy a chị cho e hỏi hai bên thông nhất thu hồi lại hóa đơn cũ và xuất lại hóa đơn mới có được không ạ?
Em xin cung cấp cho anh chị một số thông tin như sau:
Thứ nhất, phải biết lý do bên phía đó không muốn làm hóa đơn điều chỉnh là gì? Có phải là muốn trả đúng bằng số tiền ghi trên hóa đơn hay không. Trong trường hợp này thì khá nan giải. Thường là khách hàng vãng lai (tức là không thân thiết với doanh nghiệp, họ chỉ mua 1 lần rồi thôi). Thì có đôi lúc doanh nghiệp các bạn phải chấp nhận bị mất số tiền chênh lệch đó. Cái này phải thuyết phục họ để họ ký vào biên bản thu hồi hóa đơn. Còn không thì chịu. :)
Thứ hai, họ không muốn phiền phức. Cái này dễ chịu hơn. Theo điều 20 thông tư số 39/2014/TT-BTC và sửa đổi bổ sung theo thông tư số 26/2015/TT-BTC quy định: Nếu đã giao hóa đơn nhưng chưa kê khai thuế thì hủy bỏ. Người bán lập biên bản thu hồi hóa đơn.Gạch chéo các liên, lưu lại và lập Hóa đơn mới (không cần lập hóa đơn điều chỉnh)

A

anhnguyen93

Guest
30/7/15
3
1
3
31
Đúng vậy, thu hồi lại hóa đơn và xuất hóa đơn mới là an toàn nhất rùi

A

anhtuyet0704

Guest
22/6/15
4
0
1
Thu hồi và xuất lại cái mới là tiện nhất

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Chưa kê khai thì không cần xuất hóa đơn điều chỉnh. Bạn làm biên bản thu hồi hóa đơn, xóa bỏ, lưu lại tại cuốn và xuất hóa đơn mới đính kèm biên bản thu hồi.

• Like
Reactions: Bichngoc93

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA