Doanh nghiệp bị đóng Mã Số Thuế.

• Thread starter ng.huong
  • Ngày gửi
N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Anh chị có kinh nghiệp giúp em với ạ. !! Sắp hết hạn nộp tờ khai quý 3 rồi.
Công ty em vẫn hoạt động bình thường, qua xếp em đi giao dịch ngân hàng thì biết công ty bị đóng MST từ ngày 20/8 rồi ạ.
Lý do: Tháng 8 em có công văn về việc “Tuần rà soát bổ sung thông tin doanh nghiệp” từ ngày 24/8/2015 đến 28/8/2015. của thuế, nhưng thông tin doanh nghiệp mà thuế gửi đúng với thông tin của công ty em. Nên em cũng bỏ qua và không phản hổi lại ạ. Khi biết cty bị đóng MST em có gọi điện tới anh quản lý thì anh ý trả lời rằng: thuế đã gửi công văn nhưng không có phản hổi. Nên thuế có đi thanh tra và không tìm thấy công ty - do không có biển hiệu công ty.
Anh chị cho em hỏi chúp ạ. Khi thanh tra em cũng không thấy ai tới hỏi cty em ạ. Rằng cty bắt buộc phải có biển hiệu ạ - em thấy hơi vô lý.
Và từ 20/8 em đã viết nhiều hóa đơn rồi ạ. Thì có phải bắt buộc hủy hóa đơn và kê khai nữa không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TNHH CODACO

Chuyên cung cấp các loại khăn. Hotline: 0966106604
Thôi chết, có trường hợp như thế này nữa à bạn, đợt trước mình cug thấy có mail đến bổ sung thông tin doanh nghiệp, mình cũng có gửi lại bản sửa (cơ bản là không thay đổi gì hết), không biết có sao không nữa.
Trường hợp của bạn mình nghĩ, kế toán trưởng và giám đốc nên gặp riêng người quản lý thỏa hiệp, trình bày, giải quyết vấn đề.

N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Biết là vậy bạn ak. nhưng vẫn thấy bức xúc vì cái lý do không có biển công ty nên thuế không xác thực được.

N

ngocanhnguyentuan

Trung cấp
14/10/15
65
24
18
Anh chị có kinh nghiệp giúp em với ạ. !! Sắp hết hạn nộp tờ khai quý 3 rồi.
Công ty em vẫn hoạt động bình thường, qua xếp em đi giao dịch ngân hàng thì biết công ty bị đóng MST từ ngày 20/8 rồi ạ.
Lý do: Tháng 8 em có công văn về việc “Tuần rà soát bổ sung thông tin doanh nghiệp” từ ngày 24/8/2015 đến 28/8/2015. của thuế, nhưng thông tin doanh nghiệp mà thuế gửi đúng với thông tin của công ty em. Nên em cũng bỏ qua và không phản hổi lại ạ. Khi biết cty bị đóng MST em có gọi điện tới anh quản lý thì anh ý trả lời rằng: thuế đã gửi công văn nhưng không có phản hổi. Nên thuế có đi thanh tra và không tìm thấy công ty - do không có biển hiệu công ty.
Anh chị cho em hỏi chúp ạ. Khi thanh tra em cũng không thấy ai tới hỏi cty em ạ. Rằng cty bắt buộc phải có biển hiệu ạ - em thấy hơi vô lý.
Và từ 20/8 em đã viết nhiều hóa đơn rồi ạ. Thì có phải bắt buộc hủy hóa đơn và kê khai nữa không ạ?
Công ty đương nhiên phải gắn biển hiệu rồi, cái này có luật quy định hẳn hoi, việc công ty bạn không gắn biển hiệu là sai.
Bạn xem lại mẫu 08 nhà bạn xem mục địa chỉ đăng ký nhận thông báo bên bạn có điền không và điền ở đâu??? Vì khi bên thuế kết hợp với UBND phường nơi bạn đăng ký trụ sở chính mà không thấy gắn biển hiệu, họ sẽ gửi thông báo qua đường bưu điện về công ty bạn, nếu bên bạn không nhận được (tức là thư họ gửi bị trả lại 1 lần nữa) họ sẽ làm công văn lên trên và đóng mã số thuế của công ty bạn.
Trong thời gian bên bạn bị đóng mã số thuế, bạn không được xuất bất cứ hóa đơn nào, nếu đã xuất phải hủy ngay lập tức kẻo không bị phạt bên thuế thì cũng bị đối tác họ kiện đấy.
Việc còn lại là làm việc với cơ quan thuế xin mở mã số thuế thôi (vấn đề này tùy thuộc vào mối quan hệ và độ khéo léo của công ty bạn nhé)

M

minhthu78

Guest
21/10/15
6
0
1
Bên mình cũng không reply lại gì email đó cả. Muốn kiểm tra MST có bị khóa hay không thì làm thế nào các bạn nhỉ ?

Cảm ơn

H

Hồ Phanh

Guest
3/10/15
3
1
1
34
Bạn vào trang kê khai thuế, nếu mà bị đóng MST thì sẽ ko vào được-> sẽ hiện lên đóng MST. Hoặc vào tracuunnt.gdt.gov.vn là biết ngay. hi

N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Công ty đương nhiên phải gắn biển hiệu rồi, cái này có luật quy định hẳn hoi, việc công ty bạn không gắn biển hiệu là sai.
Bạn xem lại mẫu 08 nhà bạn xem mục địa chỉ đăng ký nhận thông báo bên bạn có điền không và điền ở đâu??? Vì khi bên thuế kết hợp với UBND phường nơi bạn đăng ký trụ sở chính mà không thấy gắn biển hiệu, họ sẽ gửi thông báo qua đường bưu điện về công ty bạn, nếu bên bạn không nhận được (tức là thư họ gửi bị trả lại 1 lần nữa) họ sẽ làm công văn lên trên và đóng mã số thuế của công ty bạn.
Trong thời gian bên bạn bị đóng mã số thuế, bạn không được xuất bất cứ hóa đơn nào, nếu đã xuất phải hủy ngay lập tức kẻo không bị phạt bên thuế thì cũng bị đối tác họ kiện đấy.
Việc còn lại là làm việc với cơ quan thuế xin mở mã số thuế thôi (vấn đề này tùy thuộc vào mối quan hệ và độ khéo léo của công ty bạn nhé)

Chị ơi. cho em hỏi ngu tý ạ:
+ Em nên viết lý do hủy hóa đơn là gì ạ?. Em đang làm biên bản hủy rồi và đang mắc chỗ ý ạ?? :((
+ Em lên gặp anh quản lý thuế rùi ạ?. anh ý bảo sẽ bị xử phạt?, Và xử phạt có nhiều không ạ?
em cảm ơn..

N

ngocanhnguyentuan

Trung cấp
14/10/15
65
24
18
Chị ơi. cho em hỏi ngu tý ạ:
+ Em nên viết lý do hủy hóa đơn là gì ạ?. Em đang làm biên bản hủy rồi và đang mắc chỗ ý ạ?? :((
+ Em lên gặp anh quản lý thuế rùi ạ?. anh ý bảo sẽ bị xử phạt?, Và xử phạt có nhiều không ạ?
em cảm ơn..
Lý do hủy của bạn thực tế là gì thì ghi như vậy thôi.
Về xử phạt thì tùy công ty bạn và ng quản lý:
+) Mức nặng là bạn bị quy theo kiểu không treo biển hiệu công ty phạt từ 10-15 tr
+) Nhẹ nhất là phạt theo không nộp mẫu 08 khoảng 1.4tr...

• Like
Reactions: ng.huong
Vũ Tiểu Điệp

Vũ Tiểu Điệp

Trung cấp
5/6/15
145
41
28
Có vụ này nữa ạ? Thuế cũng làm công văn gửi qua đường bưu điện, mà công ty em đã ra cái gì đâu, còn chưa có cơ sở nữa, rồi trụ sở chỗ nào em cũng chẳng biết. Đang tạm bợ ở một công ty khác. Em lên thuế thì người ta hỏi cái gì em cũng chẳng biết trả lời, em mới vô công ty, các ông xếp làm đăng ký kinh doanh chỉ cốt để làm giấy tờ thỏa thuận xây dựng nhà máy, chứ đã có tài sản cố định gì đâu.
Thuế hỏi em chẳng biết gì, nhưng em vẫn được cháp thuận, vẫn được in hóa đơn như thường!

N

ngocanhnguyentuan

Trung cấp
14/10/15
65
24
18
ban oi ban da khoi phuc MST duoc chua. ben minh cung dang o tinh trang nhu ban. minh len gap can bo ho khong tiep
Bạn nói chuyện để giám đốc nhà bạn gặp, chứ kế toán họ không tiếp đâu.

• Like
Reactions: TOA123
N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
ban oi ban da khoi phuc MST duoc chua. ben minh cung dang o tinh trang nhu ban. minh len gap can bo ho khong tiep
Mình chưa bạn ak. vãn đang ngâm ở đó. Đóng từ tháng 8 mà giờ mới biết. Đúng là kế toán gặp thuế k tiếp và chỉ nói truyện với giám đốc. Chắc phải có gì đó .... ?
Tửng mình công ty mình bị đóng như vậy thui, :)))

• Like
H

hoanghuong2003

Guest
4/1/13
4
1
1
ha noi
Mình chưa bạn ak. vãn đang ngâm ở đó. Đóng từ tháng 8 mà giờ mới biết. Đúng là kế toán gặp thuế k tiếp và chỉ nói truyện với giám đốc. Chắc phải có gì đó .... ?
Tửng mình công ty mình bị đóng như vậy thui, :)))
dot thanh kiem tra cuoi thang 8 day rat nhieu dn khong biet deu bi dong MST. ben m bi dong 22/8. Ban nao co mau cong van xin khoi phuc MST cho minh xin voi.

• Like
H

hangtt81

Guest
Mình chuyên nhận làm thủ tục khôi phục mã số thuế ở nội thành Hà nội, bạn nào đi mà k làm được thì pm cho mình nhé. SĐT của mình 0968557981

• Like