Xử lý hàng thiếu 1381

• Thread starter PhamTruongGiang1010
  • Ngày gửi
Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
- Thứ nhất, về phần thuế GTGT đầu vào khi đã xác định được không đủ điều kiện khấu trừ thì chỉ cần ghi giảm (nếu lúc trước mình đã ghi tăng). Không biết bạn Giang còn lăn tăn điều gì ở phần này?
- Thứ hai, theo điều 5 TT219, nếu công ty nhận bồi thường bằng tiền thì không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT đầu ra.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Vũ Tiểu Điệp

Vũ Tiểu Điệp

Trung cấp
5/6/15
145
41
28
Mình cũng đọc ngyên tắc HT các TK liên quan không thấy, nhưng xem lại TT 219 như bạn Hien nói ( .. Khoản 1 Điều 14 .. ) thì nói về phần hao hụt trên ĐM không được khấu trừ thuế .. nên thấy phức tạp quá.... Nếu trường hợp bồi thường có GT > GT tổn thất HT vào 711 DN có nộp thuế đầu ra 333 không ? khi thuế đầu vào không được khấu trừ ?

Oops, trường hợp này k hẳn là hao hụt mà là bị mất hàng lun rùi, thuế GTGT hàng bị mất sẽ không được khấu trừ, hạch toán có 133!
Bạn nghiên cứu bài này có tuốt nẻ http://ketoanthienung.net/ca-ch-ha-ch-toa-n-ha-ng-thie-u-thu-a-cho-xu-ly.htm

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn hạch toán N334/C1381,c133( phần thuế hàng thiếu ) là đúng nhất .
Bản thân khi nhận HĐ nhận hàng ghi nhận N133 số thuế được khấu trừ khi phát hiện thiếu ghi nhận C133 "phần hàng thiếu" thì tài khoản 133 vẫn đảm bảo tính chính xác mình chỉ khấu trừ thuế phần hàng hóa sau này mình sẽ bán .
Còn thuế 133 phần hàng thiếu sẽ do người tiêu dùng hàng hóa cuối cùng chi trả ( người làm mất )
Còn phải thực tế nữa.
Hạch toán thuế má phải có hóa đơn chứng từ.
Nói thì nói thế.
Nhưng làm trên pm kiểu gì?
Tự nhiên có 133 sau xem sổ còn lâu ms giải trình được khoản đấy là khoản gì.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Oops, trường hợp này k hẳn là hao hụt mà là bị mất hàng lun rùi, thuế GTGT hàng bị mất sẽ không được khấu trừ, hạch toán có 133!
Bạn nghiên cứu bài này có tuốt nẻ http://ketoanthienung.net/ca-ch-ha-ch-toa-n-ha-ng-thie-u-thu-a-cho-xu-ly.htm

Mình hiểu thế nhưng mình đang hỏi: Khi bồi thường (VT, HH vượt ĐM hay mất mát .. có thể coi là DN bán cho CB, NV số VT, HH đó ) HT vào 711 phần GT lớn hơn thì DN có nộp thuế 333 không thôi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Còn phải thực tế nữa.
Nói thì nói thế.

Hạch toán Có TK 133 Chỉ là kết chuyển chứ có chứng từ gì đâu.

Sửa lần cuối:
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Còn phải thực tế nữa.
Nói thì nói thế.
Sao mà phải giải trình mình hạch toán phù hợp với nguyên tắc kế toán,thuận tiện cho việc quản trị ,phù hợp với luật pháp còn việc tính toán thuế là việc của mấy ông thuế .
Mình ghét câu " Phải giải trình " giải trình cái gì ? ông thấy tôi ghi chép sai thì cho ý kiến nếu tôi thấy phù hợp với luật pháp hiện hành, phù hợp với điều kiện của doanh nghiệp thì tôi sẽ điều chỉnh ... trường hợp này không có rủi ro gì hết .

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Sao mà phải giải trình mình hạch toán phù hợp với nguyên tắc kế toán,thuận tiện cho việc quản trị ,phù hợp với luật pháp còn việc tính toán thuế là việc của mấy ông thuế .
Mình ghét câu " Phải giải trình " giải trình cái gì ? ông thấy tôi ghi chép sai thì cho ý kiến nếu tôi thấy phù hợp với luật pháp hiện hành, phù hợp với điều kiện của doanh nghiệp thì tôi sẽ điều chỉnh ... trường hợp này không có rủi ro gì hết .
Bạn thế nào thế?
Khi ng ta xem sổ sách.
Tự nhiên thấy lòi ra 1 khoản bên có 133.
Tất nhiên là họ sẽ hỏi.
Đấy là điều rất bình thường.

P

PhamTruongGiang1010

Guest
6/11/15
17
0
1
29
xôm quá ạ. Em mới sinh viên sắp ra trường, nên là cần kinh nghiệm xử lý. Theo lời của cô em dạy thì nó lại đưa ra 2 hương ( 2 cô ) nên e mới bạo dạn lên đây hỏi chứ và xin ý kiến của mọi người để đi theo hướng cho đúng. Em đọc từ đầu đến giờ thì thấy vẫn có 2 luồng. Chỉ mang tính chất góp ý, thảo luận, nên các bác đừng nghĩ xấu ạ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
xôm quá ạ. Em mới sinh viên sắp ra trường, nên là cần kinh nghiệm xử lý. Theo lời của cô em dạy thì nó lại đưa ra 2 hương ( 2 cô ) nên e mới bạo dạn lên đây hỏi chứ và xin ý kiến của mọi người để đi theo hướng cho đúng. Em đọc từ đầu đến giờ thì thấy vẫn có 2 luồng. Chỉ mang tính chất góp ý, thảo luận, nên các bác đừng nghĩ xấu ạ
Phải xôm ms thú vị chứ.
Trường hợp này tất nhiên là sẽ có 2 hướng. Như mọi ng tranh luận và cô giáo bạn nói đấy.

P

PhamTruongGiang1010

Guest
6/11/15
17
0
1
29
Phải xôm ms thú vị chứ.
Trường hợp này tất nhiên là sẽ có 2 hướng. Như mọi ng tranh luận và cô giáo bạn nói đấy.
Vâng tranh luận vui vẻ, nhiệt tình thôi ạ đừng có gạch đá bác :3
- Vâng e vẫn chưa biết theo cách nào nữa =))

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vâng tranh luận vui vẻ, nhiệt tình thôi ạ đừng có gạch đá bác :3
- Vâng e vẫn chưa biết theo cách nào nữa =))
Mình nói rồi.
Ko phải bạn theo cách nào.
Mà tình huống thực tế ng ta quyết định thế nào.
Ng ta quyết định thế nào. Thì ta sẽ xử lý theo hướng đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA