Mỗi tuần một chuyên đề

Định lập DNTN, hỏi 1 chút về thuế

• Thread starter sieudq
  • Ngày gửi
S

sieudq

Guest
20/11/15
2
0
1
33
Em định thành lập mới 1 DNTN nhưng còn 1 số thắc mắc, mong anh chị giải đáp dùm em:
1. Em định kê khai thuế theo pp khấu trừ, nếu em nhập hàng vào 100sp/ tháng với giá trị là 1 triệu (bao gồm thuế GTGT) thì nếu trong 1 tháng đó em bán hết 100sp đó với giá trị là 2 triệu (bao gồm thuế GTGT) thì số thuế em phải nộp là 200k-100k = 100k phải ko?
2. Như câu 1, nếu trong 1 tháng em chỉ bán dc 10sp thì tháng đó em ko cần phải nộp thuế phải ko? Nếu kéo dài trong 3 tháng liên tiếp với chỉ 40sp = 800k bán ra, thì em sẽ được hoàn thuế = 100k (thuế GTGT đầu vào) - 80k (thuế GTGT đầu ra) = 20k phải ko?
3. Trường hợp khác, trong 1 tháng em chỉ bán 50sp là có xuất HĐ đầu ra, còn 50sp còn lại em bán lẻ ko xuất HĐ, trong trường hợp đó thì có vi phạm điều gì ko? Nếu việc này kéo dài lâu thì có sao ko, vì em bán lẻ cũng nhiều.
4. Có những sp em ko có HĐ đầu vào, thì em có thể xuất HĐ đầu ra cho nó ko?
5. Em chưa thuê kế toán, DN của em quy mô nhỏ, thế thì em chỉ cần thuế kế toán mỗi cuối tháng để làm báo cáo thuế cho tổ thuế là được rồi phải ko các bác, cụ thể công việc đó bao gồm những gì?
6. Cách tính thuế TNDN như thế nào ạ, em có tham khảo trên mạng nhưng lu bu quá, em ko giỏi cho lắm, mấy bác giải thik dễ hiểu dùm em dc ko?. Ngoài thuế GTGT, TNDN, môn bài, thì DN của em có cần nộp thuế gì khác nữa ko?
7. 1 tháng HĐ đầu vào của em là khoảng 600 triệu (bao gồm GTGT), HĐ đầu ra khoảng 400-500 triệu (bao gồm GTGT) thì lựa chọn khai thuế theo pp khấu trừ là hợp lý phải ko các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cuncon01

Guest
30/10/15
10
4
3
39
1. đúng
2. đúng
3. Bán lẻ cũng pải xuất HĐ, nếu chưa xuất thì bạn chưa pải đóng thuế. lâu ngày quá bạn sẽ gặp vấn đề khi thanh tra, quyết toán... lượng hàng tồn kho nhiều.
4. ko có HĐ đầu vào thì ko xuất dược đầu ra trừ 1 số hàng....thì lập bảng kê mua vào.
5. Kê khai thuế GTGT, lập BCTC, QT thuế TNCN, TNDN, nộp thuế, lập thu chi, nhập xuất, lương, hàng tồn kho.....in sổ sách kế toán
6.TTNDN = 20%* lợi nhuận chưa thuế,bạn phải nộp thuế TNCN nếu thu nhập của người lao động >9tr chưa có giảm trừ người phụ thuộc
7. Nếu mua vào cũng có thuế 10% thì PPKT là hợp lý

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn nên thuê 1 kế toán làm cho chắc.
7 điều thắc mắc bạn đưa ra có vài điều tùy thuộc vào tình hình thực tế để có cách xử lý sao cho được khôn khéo nhất nhé.

• Like
Reactions: vuthilamoanh0502

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA