Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp thuế thuê nhà

• Thread starter dkvinamotor
  • Ngày gửi
D

dkvinamotor

Guest
20/11/15
1
0
1
33
Cả nhà giúp em với. Em nộp tiền thuê nhà 36tr/ 3thang. Nộp thuế GTGT và TNCN được cq thuế cấp hóa đơn bán lẻ 40tr nhưng cty nộp tiền mặt trực tiếp cho chủ nhà. Vậy số tiền 40 tr có được tính vào chi phí quản lý ko ạ? Vì em thấy khoản tiền trên 20tr phải chuyển khoản mới được chấp nhận.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Vì đã có hóa đơn 40tr nên phải thanh toán không dùng tiền mặt
Khoản 2 Điều 6 Thông tư 119/2014/TT-BTC
1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Bạn xem có thể nộp chuyển khoản và thu tiền mặt đó lại được không? Rồi mình sẽ thông tin tiếp cho bạn

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Mình trích thông tư 78/2014 BTC :
Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1.
Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.
Bạn tham khảo nhé còn cách giải quyết vấn đề của bạn thì theo mình bạn nên thu lại tiền và yêu cầu họ và chuyển khoản cho họ .

H

Hoangoclan2209

Trung cấp
26/3/13
131
15
18
Từ Liêm - Hà Nội
Phải thanh toán qua ngân hàng nhé bạn. bạn nên chuyển khoản cho chủ nhà rồi nhờ cùng chủ nhà ra rút tiền lấy về là xong.

duongthithuylinh

duongthithuylinh

" Born to try"
9/5/15
104
25
18
Hà Nội
HD thuê nhà bạn để điều khoản thanh toán thế nào? Bên mình vì muốn tránh thanh toán qua ngân hàng lằng nhằng vì bác chủ nhà cũng ko muốn làm thế nên để điều khoản thanh toán là thanh toán vào ngày 30 hàng tháng. Thuế vẫn viết hóa đơn bt hóa đơn ghi rõ là Tiền thuê nhà từ T1/2015 đến T12/2015 và thế là hàng tháng cứ ngày 30 tớ xuất phiếu chi có đầy đủ chữ ký.

C

cattax

tuvanthuecat@gmail.com
24/11/15
22
4
3
44
Theo TT 96 thì cá nhân cho thuê nhà giờ không phải mua hóa đơn của cơ quan thuế nữa, do vậy khi bạn thanh toán có thể thanh toán bằng tiền mặt mà không cần chuyển khoản cho giá trị trên 20 triệu các bạn nhé.

thanks

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Trường hơp này là đã có hóa đơn bán lẻ 40tr, vì vậy bắt buộc chuyển khoản
Nếu không muốn chuyển khoản mà vẫn đưa chi phí hợp lý thì cất cái hóa đơn đó đi, coi như 2 bên làm hợp đồng và nộp thuế cho Kho Bạc (thông tư 96)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA