Thay thế bộ phận trong TSCĐ

• Thread starter thanhhaha
  • Ngày gửi
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Anh chị ơi, Em có 1 tình huống về định khoản kế toán như sau, mong anh chị giúp ạ.
Đơn vị A có tài sản cố định là 1 chiếc máy in, và để sản xuất ra túi bóng, như vậy đối với mỗi loại túi bóng khác nhau, thì đơn vị A này lại dùng 1 loại khuôn in khác nhau để sử dụng.( việc sử dụng khuôn in khác nhau không ảnh hưởng đến công suất sản xuất ra túi bóng của máy in)
Câu hỏi 1. khuôn in có được tách ra và ghi nhận 1 tài sản riêng biệt hay không? nếu khuôn in vẫn được ghi nhận vào tài sản là chiếc máy in thì sẽ xảy ra trường hợp khuôn in thì có cái giá thấp, có cái giá cao, nếu gộp chung vào tài sản là cái máy in, khi tính khấu hao sẽ xác định kiểu gì?, ngoài ra nếu không ghi nhận khuôn in vào tài sản là máy in, thì máy in có được coi là có khả năng hoạt động độc lập hay không, vì không có khuôn in thì máy cũng chỉ vứt đấy, không dùng được?
Câu 2: giả sử doanh nghiệp đó chỉ dùng 1 loại khuôn in cho máy in đó trong hết vòng đời của máy in và cái khuôn này được lắp sẵn trong máy khi mua về, sau đó trong quá trình sử dụng khuôn in này hỏng, doanh nghiệp phải thay thế khuôn in đó bằng 1 khuôn in mới, đơn vị tháo khuôn in cũ và lắp khuôn in mới vào. Hỏi, trường hợp này khuôn in cũ nhập lại kho có được hạch toán vào sổ kế toán không, hay là chỉ theo dõi số lượng trên thẻ kho. và nếu hạch toán như vậy thì khi nhập kho khuôn in cũ, sẽ định khoản dựa trên giá gì? vì nguyên giá tài sản ban đầu khi thay khuôn in mới là không đổi?
Hơi dài 1 chút, mong anh chị giúp em với ạ. Em cám ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,028
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Anh chị ơi, Em có 1 tình huống về định khoản kế toán như sau, mong anh chị giúp ạ.
Đơn vị A có tài sản cố định là 1 chiếc máy in, và để sản xuất ra túi bóng, như vậy đối với mỗi loại túi bóng khác nhau, thì đơn vị A này lại dùng 1 loại khuôn in khác nhau để sử dụng.( việc sử dụng khuôn in khác nhau không ảnh hưởng đến công suất sản xuất ra túi bóng của máy in)
Câu hỏi 1. khuôn in có được tách ra và ghi nhận 1 tài sản riêng biệt hay không? nếu khuôn in vẫn được ghi nhận vào tài sản là chiếc máy in thì sẽ xảy ra trường hợp khuôn in thì có cái giá thấp, có cái giá cao, nếu gộp chung vào tài sản là cái máy in, khi tính khấu hao sẽ xác định kiểu gì?, ngoài ra nếu không ghi nhận khuôn in vào tài sản là máy in, thì máy in có được coi là có khả năng hoạt động độc lập hay không, vì không có khuôn in thì máy cũng chỉ vứt đấy, không dùng được?
Câu 2: giả sử doanh nghiệp đó chỉ dùng 1 loại khuôn in cho máy in đó trong hết vòng đời của máy in và cái khuôn này được lắp sẵn trong máy khi mua về, sau đó trong quá trình sử dụng khuôn in này hỏng, doanh nghiệp phải thay thế khuôn in đó bằng 1 khuôn in mới, đơn vị tháo khuôn in cũ và lắp khuôn in mới vào. Hỏi, trường hợp này khuôn in cũ nhập lại kho có được hạch toán vào sổ kế toán không, hay là chỉ theo dõi số lượng trên thẻ kho. và nếu hạch toán như vậy thì khi nhập kho khuôn in cũ, sẽ định khoản dựa trên giá gì? vì nguyên giá tài sản ban đầu khi thay khuôn in mới là không đổi?
Hơi dài 1 chút, mong anh chị giúp em với ạ. Em cám ơn ạ
- Nguyên tắc kế toán TSCĐ:
Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản và mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định thì được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.

- TH1 : Xem nguyên tắc là rõ ràng.

- TH2 : Nếu bạn tách ra từ đầu để theo dõi thì áp dụng như trường hợp 1, ngược lại nếu tính trọn vào nguyên giá thì các khuôn in thay thế sau này bạn quản lý riêng, và nguyên giá TSCĐ không thay đổi, các khuôn in hỏng thì theo dõi trên sổ (thẻ) là được rồi.

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Em cám ơn anh ạ, trường hợp 1 của em, thực ra em cũng đọc chuẩn mực rồi, lý thuyết là thế, nhưng xét vào những trường hợp cụ thể thì hơi khó áp dụng. việc ghi chung hay ghi riêng tài sản tùy thuộc vào nhận định của từng kế toán. Câu hỏi 2 của em, thì nếu chỉ ghi nhận số lượng theo sổ sách thì có ổn không ạ? biết đây là cách đơn giản nhất nhưng ghi nhận như vậy liệu có đảm bảo tính thận trọng, tài sản không được ghi thấp hơn giá trị thực tế của nó.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em cám ơn anh ạ, trường hợp 1 của em, thực ra em cũng đọc chuẩn mực rồi, lý thuyết là thế, nhưng xét vào những trường hợp cụ thể thì hơi khó áp dụng. việc ghi chung hay ghi riêng tài sản tùy thuộc vào nhận định của từng kế toán. Câu hỏi 2 của em, thì nếu chỉ ghi nhận số lượng theo sổ sách thì có ổn không ạ? biết đây là cách đơn giản nhất nhưng ghi nhận như vậy liệu có đảm bảo tính thận trọng, tài sản không được ghi thấp hơn giá trị thực tế của nó.

Bạn coi đây là trường hợp ( thay thế phụ tùng ) Phụ tùng mới thay vào ghi nợ 242 để phân bổ, cái cũ thay ra đưa vào kho chỉ theo dõi số lượng ( không có GT vì ban đầu nằm trong 211 ) sau này nếu bán được thì HT thu nhập khác.

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
vâng, nhưng sao không nghĩ theo hướng đúng hơn anh nhỉ. vi nếu đúng ra chẳng có tài sản nào nhập kho mà không có giá trị cả (trừ khi không phải tài sản của mình). em biết thực tế thì xử lý như các anh nói sẽ đúng và dễ thực hiện. Nhưng e đang muốn phân tích theo hướng đúng nhất thôi ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
vâng, nhưng sao không nghĩ theo hướng đúng hơn anh nhỉ. vi nếu đúng ra chẳng có tài sản nào nhập kho mà không có giá trị cả (trừ khi không phải tài sản của mình). em biết thực tế thì xử lý như các anh nói sẽ đúng và dễ thực hiện. Nhưng e đang muốn phân tích theo hướng đúng nhất thôi ạ

Bạn thấy: Phế liệu trong SX thì giá trị vật liệu đã đưa vào chi phí SP toàn bộ rồi nên trên sổ sách phế liệu không có giá trị, Tuy nhiên nhiều phế liệu vẫn bán được ( có giá tri ) như: Sắt vụn .... nhưng đến khi bán mới biết được giá trị của nó còn khi thu hồi nhập kho chẳng ai biết giá trị của nó là bao nhiêu để ghi nhận. Trường hợp ghi nhận được ngay giá trị thì bạn có thể HT giảm chi phí SP ...

I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Bên mình thì có 1 máy dập là tài sản cố định và đồng thời máy dập đó có đến cả trăm khuôn dập mỗi khuôn một giá mua không lẽ mỗi lần mua khuôn mới thì + vào trị giá tái sản cố định điều này ko thể vì nó là những bộ phận tách ròi và có thể cho vào máy in khác cho nên trường hợp của bạn chỉ nên đưa vào 242 để phẩn bổ thôi nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA