Cách hạch toán khi cổ đông góp vốn

• Thread starter tiendhtm
  • Ngày gửi
T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Công ty Em đang làm là công ty Cổ phần
Theo trên giấy đăng ký kinh doanh thì các cổ đông nhận góp vốn theo đúng cổ phần đăng ký trên giấy phép kinh doanh.
Nhưng hiện tại ở công ty Em: Giấy phép kinh doanh đã được đăng ký hơn 5 tháng rùi.
Nhưng đa số cổ đông góp vốn chưa đủ theo đăng ký kinh doanh ===> Điều đó có ảnh hưởng gì không ah?
Có một thành viên thì đã góp nhiều hơn số đăng ký kinh doanh ====> Có cần phải điều chỉnh lại giấy đăng ký KD ko?
và có rất nhiều thành viên là các cổ đông con ko có tên trong giấy ĐKKD góp vốn vào công ty===> cách hạch toán đối với các cổ đông con ntn?
Em rất lúng túng không biết như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Myttueminh

Sơ cấp
12/11/15
20
4
3
41
Góp vốn trong cty CP tối đa trong vòng 90 ngày phải nộp đủ số vốn góp bạn nhé! Nếu quá hạn sẽ bị phạt đó(. theo nghị định 155/2013 /NĐ-CP tại điều 23)

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Mình cũng đọc theo luật doanh nghiệp cũng thấy vậy

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Sau 90 ngày nếu chưa góp đủ vốn thì phải điều chỉnh lại vốn điều lệ theo số vốn đã góp .

H

Heo Di Đông

Guest
6/1/15
2
0
1
30
Cho mình được hỏi tiếp là.
Công ty mình thành lập từ 2010 vốn góp lúc đó là 5tỷ rồi.
Trong năm 2010, 2011 mình thấy có thành viên góp vốn thêm có định khoản là:
Nợ 1111/ Có 1388 thì theo mình hiểu là "cổ đông đó góp vốn chưa đủ nên góp thêm".
Nhưng tới 2012, 2013, 2014 công ty mình chỉ có phát sinh tiền thuế môn bài với chữ ký số thôi.
Và năm 2015 trên sao kê ngân hàng lại để là có ông A nộp tiền góp vốn là 20tr.
Cho mình hỏi mình nên định khoản sao?
Và các bạn hay anh (chị) có thể giải thích giùm mình thêm phần này nhé, em mới ra trường kiến thức còn hạn hẹp mong mọi người giúp đỡ.
Mình xin chân thành cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA