HĐ GTGT sai số seri so với HĐ GTGT thực tế

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
:wall: ANh chị ơi, số seri hóa đơn GTGT trên tờ khai lệch so với số seri thực tế thì phải sử lý ntn. Em đang rà soát lại tất cả các HĐ từ 2004 đến nay thì thấy có nhiều HĐ bị như thế từ năm 2004.
VD: Báo cáo trên tờ khai l à: NB/2004B-16842
Thực tế lại là: NB/2004B-16838
Các nội dung khác thì ko thay đổi.
Em phải giải quyết ntn đây ạ. Có bị phạt gì ko?
Còn nữa em thấy có 02 HĐ mua vào bị sót ko kê khai thuế năm 2005 nhưng trên sổ sách vẫn hạch toán bình thường, như thế là ko đc, em cho vào năm 2007 được ko? (Tất nhiên là ko đc khấu trừ thuế)???? Help:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
*****winer

*****winer

Bushido
theo mình hóa đơn sót em lam như thế cũng chưa hẳn tại vì em ko kê khai với thuế nhưg lại vẫn hạch toán thì số thuế GTGT em vẫn khấu trừ mà, có lẽ em nên làm kĩ lại sau đó làm tờ điều chỉnh số thuế gửi lên thuế, còn những hđ sai số seri kia cũng hơi phức tạp đấy nhỉ, như mình em hãy rà soát lại tất cả số liệu đừng để sai sót( tránh thuế ấy mà) thật ra thì cán bộ thuế chủ yếu khi kiểm tra họ thường chú ý tới số liệu thôi em ạ, còn số seri thì rất ít khi họ chú ý tới. Nhờ các "tiền bối" giúp đi em.

B

bui thi thanh

Guest
22/3/07
7
0
0
44
Hà Nội
:wall: ANh chị ơi, số seri hóa đơn GTGT trên tờ khai lệch so với số seri thực tế thì phải sử lý ntn. Em đang rà soát lại tất cả các HĐ từ 2004 đến nay thì thấy có nhiều HĐ bị như thế từ năm 2004.
VD: Báo cáo trên tờ khai l à: NB/2004B-16842
Thực tế lại là: NB/2004B-16838
Các nội dung khác thì ko thay đổi.
Em phải giải quyết ntn đây ạ. Có bị phạt gì ko?
Còn nữa em thấy có 02 HĐ mua vào bị sót ko kê khai thuế năm 2005 nhưng trên sổ sách vẫn hạch toán bình thường, như thế là ko đc, em cho vào năm 2007 được ko? (Tất nhiên là ko đc khấu trừ thuế)???? Help:wall:

Như vậy là Công ty của em chưa làm Quyết toán thuế từ năm 2004 đến nay. Hoặc đã làm QT nhưng không phát hiện ra sai sót..Nếu năm nào mà chưa làm QT thuế thì em có thể tiến hành làm bảng kê khai điều chỉnh nêu rõ lý do và nộp cho Chi cục (Cục thuế). Nếu em không kê khai điều chỉnh thì nếu bị kiểm tra và phát hiện sẽ bị phạt.
Nếu 02 HĐ mua vào của em không kê khai thuế năm 2005 nhưng trên sổ sách vẫn hạch toán bình thường.
1.Trong trường hợp em hạch toán kê khai chi phí và thuế thì em phải làm bảng kê khai điều chỉnh giảm thuế trên sổ kế toán và tăng chi phí trên báo cáo thuế, đưa vào năm 2007.
2. Hàng năm em nên làm kê khai quyết toán thuế. Khi đó em sẽ phát hiện ra chênh lệch giữa sổ kế toán và kê khai BCT.Tìm ra nguyên nhân và làm bảng điều chỉnh vào tháng 01 của năm tiếp theo.
Chúc em thành công!

N

nhung phạm

Guest
12/3/06
22
0
0
43
Vũng tàu
àh các bác ơi cho em hỏi, nếu kê khai thuế GTGT đã nộp cho cơ quan thuế, nhưng khi kiểm tra và phát hiện sai sót, cơ quan thuế bắt điều chỉnh lại, vì số tiền ở công ty khi đối chiếu với trên cơ quan thuế không trùng nhau.,. vậy có được đem số tiền đó chuyển kê khai vào tháng sau không? ( đả hết hạn nộp)

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
àh các bác ơi cho em hỏi, nếu kê khai thuế GTGT đã nộp cho cơ quan thuế, nhưng khi kiểm tra và phát hiện sai sót, cơ quan thuế bắt điều chỉnh lại, vì số tiền ở công ty khi đối chiếu với trên cơ quan thuế không trùng nhau.,. vậy có được đem số tiền đó chuyển kê khai vào tháng sau không? ( đả hết hạn nộp)

Trước tiên phải xác định khoản chênh lệch đó (thông qua chứng từ nộp thuế)

Chênh lệch bến nào nhiều hơn?

Lý do chênh lệch?

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Cảm ơn anh chị đã giúp đỡ em.!

L

Linh Chi

Guest
1/6/06
11
0
0
Ha noi
Hóa đơn GTGT ghi sai giá trị

Mình phát hiện có một hóa đơn đỏ ghi sai giá trị.Nhưng đã khai thuế rồi, Đã thanh toán bằng chuyển khoản rôi.
VD: Cộng tiền hàng :25640
VAT 10% : 2564
Tổng :28200
Vậy, bây giờ tôiphải làm như thế nào, hạch toán ntn?
heo mi!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bên cty mình đã làm bản giải trình với cơ quan thuế về vấn đề sai sót hóa đơn chưa? Mình nghĩ nên làm 1 bản giải trình cụ thể trong đó nêu rõ list hóa đơn sai và cam kết tính trung thực.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Mình phát hiện có một hóa đơn đỏ ghi sai giá trị.Nhưng đã khai thuế rồi, Đã thanh toán bằng chuyển khoản rôi.
VD: Cộng tiền hàng :25640
VAT 10% : 2564
Tổng :28200
Vậy, bây giờ tôiphải làm như thế nào, hạch toán ntn?
heo mi!

Khi khai thuế có cột tiền thuế và tiền hàng, vì thế chi tiết không sai, báo cóa thuế không sai.
Chỉ có tổng cộng trên hđ sai 4 đồng. Điều này không quan trọng. Nói chung là có thể yên tâm coi tờ hóa đơn đó là đúng.
Hạch toán:
N152,156... : 25.640
N133 : 2.564
C331 : 28.204

Thanh toán :
N331 : 28.204
C112 : 28.200
C421 : 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA