Nội dung hoá đơn viết theo hợp đồng hay chi tiết số lượng

• Thread starter TRUNG TIN
  • Ngày gửi
TRUNG TIN

TRUNG TIN

Trung cấp
16/9/08
71
1
8
Ho Chi Minh city
Công ty mình làm phần vách kính và cửa nhôm, cửa nhựa kính cho các công trình khi nghiệm thu bàn giao công trình đó thì bên mình chỉ xuất nội dung ghi trên hoá đơn là Thanh toán theo Hợp đồng số .../2015/DMH ngày .../.../2015 mà không xuất chi tiết số lượng bao nhiêu m2 vách kính, cửa nhôm kính hay cửa nhựa kính có được không? Nếu dùng phần mềm MISA để xuất những thành phẩm (vách kính....) sau khi gia công ra công trình lắp ráp thì phải xuất kho thành phẩm từ TK 155 sang TK 621 tính giá thành một lần nữa được không? Và khi dùng phần mềm MISA xuất hoá đơn có phải xuất chi tiết số lượng (Vách kính....) hay có thể xuất cho nội dung Thanh toán theo hợp đồng mà mình nêu ở trên. Cảm ơn các anh chị chia sẻ góp ý! Ai đang ở Sg gần quận 10, 11, Tân Phú em xin mời coffee luôn ạ! Còn lại em xin nợ hậu tạ sau!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Công ty mình làm phần vách kính và cửa nhôm, cửa nhựa kính cho các công trình khi nghiệm thu bàn giao công trình đó thì bên mình chỉ xuất nội dung ghi trên hoá đơn là Thanh toán theo Hợp đồng số .../2015/DMH ngày .../.../2015 mà không xuất chi tiết số lượng bao nhiêu m2 vách kính, cửa nhôm kính hay cửa nhựa kính có được không? Nếu dùng phần mềm MISA để xuất những thành phẩm (vách kính....) sau khi gia công ra công trình lắp ráp thì phải xuất kho thành phẩm từ TK 155 sang TK 621 tính giá thành một lần nữa được không? Và khi dùng phần mềm MISA xuất hoá đơn có phải xuất chi tiết số lượng (Vách kính....) hay có thể xuất cho nội dung Thanh toán theo hợp đồng mà mình nêu ở trên. Cảm ơn các anh chị chia sẻ góp ý! Ai đang ở Sg gần quận 10, 11, Tân Phú em xin mời coffee luôn ạ! Còn lại em xin nợ hậu tạ sau!

- Bạn không nên viết HĐ với nội dung: ( .. Thanh toán theo Hợp đồng .. ) vì Hợp đồng ban đầu có thể thay đỗi trong quá trình thực hiện. Bạn có thể xuất HĐ với nội dung: Theo BB nghiệm thu số ... ngày .. tháng .. ( trong BB nghiệm thu có chi tiết rồi )
- Mỗi hợp đồng có các yêu cầu ... nếu bạn phải lắp đặt, hoàn chỉnh ở C.trình ( thêm V/C, VT, công ... ) thì bạn không nên dùng TK 155 mà vẫn để trên 154 và tập hợp chi phí tiếp cho đến khi nghiệm thu, bàn giao lúc đó mới HT từ 154 sang 632

• Like
Reactions: hanhhihe
TRUNG TIN

TRUNG TIN

Trung cấp
16/9/08
71
1
8
Ho Chi Minh city
Cảm ơn bạn nhiều nhé! mình xin ghi nhận góp ý của bạn! Có ở Sg không mình xin mời bạn coffee nhé!

H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
Ồ, Công ty em xưa nay vẫn cứ viết theo hợp đồng, mấy lần đi thương thảo thấy hợp đồng bị thay đổi, em cũng đang thắc mắc ghi như thế chưa hợp lý. Giờ có cách viết chính xác hơn rooif.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Cảm ơn bạn nhiều nhé! mình xin ghi nhận góp ý của bạn! Có ở Sg không mình xin mời bạn coffee nhé!

Không có gì đâu bạn, trên diễn đàn để giúp nhau thôi mà. Cảm ơn bạn có lời mời nhưng mình ở xa SG lắm, tận; ( Đường lên Tây bắc cơ ) Hẹn gặp lại.

• Like
Reactions: TRUNG TIN
T

thientancs

Guest
24/9/15
13
0
3
35
Ồ, Công ty em xưa nay vẫn cứ viết theo hợp đồng, mấy lần đi thương thảo thấy hợp đồng bị thay đổi, em cũng đang thắc mắc ghi như thế chưa hợp lý. Giờ có cách viết chính xác hơn rooif.
Nội dung hợp đồng thay đổi nhưng số hợp đồng và ngày hợp đồng vẫn giữ nguyên thì vẫn ok mà bạn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Nội dung hợp đồng thay đổi nhưng số hợp đồng và ngày hợp đồng vẫn giữ nguyên thì vẫn ok mà bạn.

Xuất HĐ thì căn cứ vào giá tri nhưng GT trên HĐ ban đầu thường thay đỗi theo thực tế nên phải lấy BB cuối cùng làm căn cứ.

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Nếu điều khoản trong hợp đồng bị thay đổi thì phải có phụ lục hợp đồng kèm theo. Khi viết hóa đơn thì "Theo hợp đồng số...ngày...và phụ lục hợp đồng số ...ngày..."

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Nếu điều khoản trong hợp đồng bị thay đổi thì phải có phụ lục hợp đồng kèm theo. Khi viết hóa đơn thì "Theo hợp đồng số...ngày...và phụ lục hợp đồng số ...ngày..."

Vậy bạn chỉ cần lấy Phụ lục HĐ hay Thanh lý HĐ ( Văn bản mới nhất ) làm căn cứ thôi.

Sửa lần cuối:
phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Phụ lục hợp đồng chỉ thể hiện những thay đổi phát sinh sau của hợp đồng nên bắt buộc nó phải đi kèm với hợp đồng mới có hiệu lực.

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
cho e hỏi! trong hợp đồng 57/HĐKT thì bên e k thực hiện đc 2 nội dung thì bên e đã lm biên bản hủy hóa đơn của hợp đồng 57/HĐKT sau đó làm hợp đồng mới 65/HĐKT:13 triệu vs số tiền là và xuất hóa đơn mới. nhưng do khách hàng chuyển khoản đầy đủ số tiền ở hợp đồng cũ 50 triệu sau đó cty e lại chuyển khoản trả lại số tiền 37 triệu , giữ lại số tiền mà cty thực hiện đc là 13 triệu ! bây giờ khách nói lm phụ lục hợp đồng với số tiền với số tiền là 13 triệu. nhưng trong hóa đơn mới thì e lại ghi là theo hợp đồng số 65/HĐKT vậy làm phụ lục hợp đồng ntn để hợp lí trong trường hợp này ạ!e mong sự tư vấn của mn! hixxx

Q

quankmt

Guest
4/7/12
1
0
1
Thái Nguyên
cho e hỏi! trong hợp đồng 57/HĐKT thì bên e k thực hiện đc 2 nội dung thì bên e đã lm biên bản hủy hóa đơn của hợp đồng 57/HĐKT sau đó làm hợp đồng mới 65/HĐKT:13 triệu vs số tiền là và xuất hóa đơn mới. nhưng do khách hàng chuyển khoản đầy đủ số tiền ở hợp đồng cũ 50 triệu sau đó cty e lại chuyển khoản trả lại số tiền 37 triệu , giữ lại số tiền mà cty thực hiện đc là 13 triệu ! bây giờ khách nói lm phụ lục hợp đồng với số tiền với số tiền là 13 triệu. nhưng trong hóa đơn mới thì e lại ghi là theo hợp đồng số 65/HĐKT vậy làm phụ lục hợp đồng ntn để hợp lí trong trường hợp này ạ!e mong sự tư vấn của mn! hixxx
Hợp đồng bạn làm giảm thì trong HĐ bạn viết theo BB nghiêm thụ HD số 57/HĐKT.

N

nguyenhue8686

Sơ cấp
28/3/19
1
0
1
37
Cho mình hỏi với ạ. trong biên bản nghiệm thu không thể hiện số tiền mà trong hợp đồng thể hiện số tiền thì em viết hóa đơn theo biên bản nghiệm thu hay hợp đồng .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA