Chi phí thuê xe của cá nhân

• Thread starter inhaha
  • Ngày gửi
luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai
Công ty em không có xe, thuê xe của GĐ với mức giá thuê là 20.000.000đ/tháng. Nếu như em không đưa khoản chi phí này vào làm chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN bởi vì sếp chỉ cần hợp lý hóa chi phí xăng dầu khi đi công tác thì có được không ạ.
Bạn nên làm hợp đồng mượn xe của Giám đốc, trong hợp đồng nói rõ bên mượn xe có trách nhiên trả các chi phí như xăng dầu, sữa chữa ... nói chung là đưa chi phí gì vào đc thì bên thuê nhận chi hết thì sẽ hợp lý thôi, cần thiết lên UB phường hay phòng công chứng để công chứng là ok nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
Cty em có thuê xe ngoài để vận chuyển hang, thuê của cá nhân 1 năm dưới 100tr, do thuê của cá nhân nên hk có hoá đơn, vậy bên em làm sao để đưa khoản chi phí này vào để giảm thuế TNDN được ạ. Các tiền bối giúp em với
Vì do khoản chi phí đó dưới 100 triệu/năm nên chỉ cần:
1. Hợp đồng thuê xe.
2. Bảng kê 01/TNDN
3. Chứng từ thanh toán cho người cho thuê xe
Thì khoản chi phí đấy được tính vào chi phí hợp lý khi kê khai thuế TNDN.
(Theo Điều 6, Khoản 2, Điểm 2.4 của Thông tư số 78/2014/TT-BTC)
Hi vọng những thông tin em cung cấp có ích đối với anh chị. :)

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
Công ty em không có xe, thuê xe của GĐ với mức giá thuê là 20.000.000đ/tháng. Nếu như em không đưa khoản chi phí này vào làm chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN bởi vì sếp chỉ cần hợp lý hóa chi phí xăng dầu khi đi công tác thì có được không ạ.
Sếp của anh chị cũng khôn đấy. Vì đơn giản nếu như để chi phí đấy trở thành chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì sếp của anh chị phải mua hóa đơn lẻ và phải nộp 1 khoản là 2 triệu/tháng tiền thuế GTGT. Ngoài ra, 20 triệu này sẽ được tính vào thu nhập chịu thuế TNCN nữa. Và thêm cái khoản thuế môn bài thì sếp của anh chị đã mất 1 khoản kha khá. Tuy nhiên, theo quy định tại Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính quy định rõ ràng rằng Công ty thuê xe của cá nhân nếu chỉ có hợp đồng giữa công ty và bên cá nhân cho thuê, không có hóa đơn thuê xe thì các chi phí liên quan như xăng dầu và tài xế không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Hi vọng những thông tin trên sẽ hữu ích đối với anh chị. :)

T

thanh thuý93

Guest
21/9/15
14
1
3
30
Sếp của anh chị cũng khôn đấy. Vì đơn giản nếu như để chi phí đấy trở thành chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì sếp của anh chị phải mua hóa đơn lẻ và phải nộp 1 khoản là 2 triệu/tháng tiền thuế GTGT. Ngoài ra, 20 triệu này sẽ được tính vào thu nhập chịu thuế TNCN nữa. Và thêm cái khoản thuế môn bài thì sếp của anh chị đã mất 1 khoản kha khá. Tuy nhiên, theo quy định tại Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính quy định rõ ràng rằng Công ty thuê xe của cá nhân nếu chỉ có hợp đồng giữa công ty và bên cá nhân cho thuê, không có hóa đơn thuê xe thì các chi phí liên quan như xăng dầu và tài xế không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Vậy trường h bên cho thuê xe họ hk đóng thuế môn bài thì sao ạ, mình có hợp đồng , chứng từ thanh toán mỗi tháng hết 7tr, thì có được phép đưa vào chi phí hk ạ

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
mình làm hồ sơ đầy đủ nhưng không công chứng, và một vấn đề quan trọng mới biết là cá nhân cho thuê xe không hề đóng tiền thuế môn bài????? vậy khoản đó mình phải xử sao cho hợp lý hợp lệ không bị loại ra khi tính thuế TNDN đây??
Thực ra thì ko công chứng cũng không sao đâu, để đảm bảo tính do Không đóng thì ngậm ngùi để sang năm thôi bạn, còn ko thì bạn cứ làm thôi, bên
mình làm hồ sơ đầy đủ nhưng không công chứng, và một vấn đề quan trọng mới biết là cá nhân cho thuê xe không hề đóng tiền thuế môn bài????? vậy khoản đó mình phải xử sao cho hợp lý hợp lệ không bị loại ra khi tính thuế TNDN đây??
Về thủ tục thì cần phải có đầy đủ như vậy, thuế sẽ ko bắt bẻ. Còn nếu thiếu, hãy nghĩ ra cách xử lý của bên bạn...và sang những năm sau thì nộp thuế môn bài và hoàn thiện đầy đủ hồ sơ như trên.

L

letran1611

Guest
23/3/15
149
8
18
43
Thực ra thì ko công chứng cũng không sao đâu, để đảm bảo tính do Không đóng thì ngậm ngùi để sang năm thôi bạn, còn ko thì bạn cứ làm thôi, bên

Hôm rồi m có lên CCT hỏi họ bảo không cần công chứng hđ đâu, ctu72 kèm theo là hđ, cmnd, phiếu chi kèm theo là được.
Thêm một vấn đề nữa mà m hỏi CQT trả lời chung chung là bên mình thê xe đi chở hàng, các chi phí như rửa xe, bơm vá xe (khoảng 40k/lần/xe), chi phí sửa xe do xe đi hư giữa đường, nơi hoang vắng phải gọi xe sửa chữa 24/24 tới nơi sửa, cái này sao có hoá đơn dc, lúc đó mong họ sữa xong rồi tiếp tục lên đường chứ y/c tài xế lấy hđ đâu ra, CP này khá cao khoảng 500-700k/lần và còn tuỳ có thay thế phụ tùng kg nữa.=> CQT trả lời nguyên tắc cứ ps trên 100k là có hđ c từ. Mình hỏi có cách nào để đưa vào CPHL để tính thuế TNDN thì họ nói kg có cách nào cả ... Oa oa vây m phải làm sao các bậc lão bối

K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
39
Hà Đông Hà Nội

Anh cho em hỏi: nếu làm hợp đồng cho mượn xe chứ ko phải thuê thì sao? các chi phí có dc tính là HLHL khi tính thuế TNDN ko ạ.
Vì luật thì rất là nhiều, mà khổ cái máu em nó chậm lên não, nên đọc một hồi là lung tung beng. Em thấy mỗi lần anh vanson trả lời đều trích dẫn luật, "tại hạ rất bái phục"

thuhuebaby

thuhuebaby

Trung cấp
17/7/13
138
14
18
33
Hà Nội
Mấy cái đó, muốn có hoá đơn thì chắc phải dựa vào mối quan hệ của bạn thôi, nếu muốn biến mấy cái đó thành chi phí hợp lý, hãy ngồi suy nghĩ 1 lát, kiểu gì bạn cũng có cách. Mà thật ra ko nhất thiết bạn phải làm quá rõ A Phải là A mà ko lấy được A thì ta lấy B thay cho A. Kiểu như vậy đó.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
đọc thông tư 96/2015 đi bạn

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Anh cho em hỏi: nếu làm hợp đồng cho mượn xe chứ ko phải thuê thì sao? các chi phí có dc tính là HLHL khi tính thuế TNDN ko ạ.
Vì luật thì rất là nhiều, mà khổ cái máu em nó chậm lên não, nên đọc một hồi là lung tung beng. Em thấy mỗi lần anh vanson trả lời đều trích dẫn luật, "tại hạ rất bái phục"
Khi bạn làm hợp đồng mượn xe, những CP đổ vào xe: xăng dầu, cước phí đường bộ, ... có hóa đơn liên quan tới xe bạn mượn sẽ được tính là HL nếu "Các chi phí phát sinh trong quá trình sử dụng được quy định cụ thể trong hợp đồng mượn xe." b đọc thêm cv 4708 cho chi tiết nhé

• Like
Reactions: khanhhanpc
N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32
Trường hợp này sếp của bạn đang không muốn đóng thuế TNCN cho khoản thu nhập này, nhưng lại muốn hợp lý chi phí xăng xe. Bạn nên tư vấn cho sếp vẫn làm hợp đồng bình thường, vì nếu tổng các hợp đồng thuê tài sản của sếp trong năm không quá 100tr thì sẽ không phải chịu thuê GTGT và TNCN, các chứng từ để được là chi phí hợp lý:
Hợp đồng công chứng
chứng từ chi tiền
CMND
Biên lai thuế môn bài
Bảng kê 01
Cùng lắm thì Cty có thể khai và đóng thuế cho sếp( quy định rõ hợp đồng) vì nếu đóng thì cty chỉ mất khoảng 10% số tiền trên thay vì bị mất 20% tới 22% số tiền trên do bị loại khỏi chi phí khi tính thuế.

H

huongcherry

Guest
20/7/16
1
0
1
32
bên em có thuê xe cá nhân, giờ các khoản thuế do doanh nghiệp chịu, nhưng khi em đọc trong tt 92/2016 thì doanh nghiệp chỉ cần làm bảng kê k cần mua hóa đơn của thuế, nhưng khi em mang hồ sơ lên thuế vẫn bảo phải mua hóa dơn bán lẻ là soa mọi người, xe của em thuê là 23000,000/ tháng

N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
mình cũng đang quan tâm cái này. mà nghe nói phải có bảng lịch trình xe nữa. cuối tháng xếp cứ mang cái HĐ mấy triệu về. giờ ko biết làm cái bảng lịch tringf sao cho hợp lý đây.haizz

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
bên em có thuê xe cá nhân, giờ các khoản thuế do doanh nghiệp chịu, nhưng khi em đọc trong tt 92/2016 thì doanh nghiệp chỉ cần làm bảng kê k cần mua hóa đơn của thuế, nhưng khi em mang hồ sơ lên thuế vẫn bảo phải mua hóa dơn bán lẻ là soa mọi người, xe của em thuê là 23000,000/ tháng
Bao nhiêu tiền 1 tháng vậy. Đoán là 23.000.000. phải có HĐ, chỉ có dưới 100tr/năm mới không cần hóa đơn thôi

N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
Bao nhiêu tiền 1 tháng vậy. Đoán là 23.000.000. phải có HĐ, chỉ có dưới 100tr/năm mới không cần hóa đơn thôi
cho m hỏi. nếu là hợp đồng mượn xe. là ko cần HĐ đúng ko? vậy có cần lên thuế khai báo giấy tờ gì ko?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
cho m hỏi. nếu là hợp đồng mượn xe. là ko cần HĐ đúng ko? vậy có cần lên thuế khai báo giấy tờ gì ko?
bạn mượn xe thì có phát sinh chi phí gì đâu, mà đã không phát sinh thì không cần khai báo gì cả

N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
@Vũ Thị Kim Oanh m muốn đưa CP Xăng xe, sửa chữa vào cp hợ lý

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
@Vũ Thị Kim Oanh m muốn đưa CP Xăng xe, sửa chữa vào cp hợ lý
ý mình là không phát sinh chi phí thuê xe ý chứ, còn đương nhiên mượn xe nhằm mục đích xăng xe rồi bạn.

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
ý mình là không phát sinh chi phí thuê xe ý chứ, còn đương nhiên mượn xe nhằm mục đích xăng xe rồi bạn.
Thì mượn xe sử dụng đúng mục đích, phát sinh chi phí sửa chữa và xăng xe là bình thường. Có điều Chi phí xăng xe phải hợp lý và theo hợp đồng, cũng như quy chế lương, quy chế hỗ trợ cho BGĐ. Chứ xăng xe nhiều quá sẽ coi sổ lộ trình, nhưng nhìn chung cũng tùy khả năng làm việc với cơ quan nhà nước thôi

N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
mình đang đau đầu cái vụ xăng xe này đây. cuối tháng xếp cứ mag cái HĐ mấy triệu về. xong giờ m giải quyết. mệt nhất là cái bảng lịch trình xe. ko biết cho đi đâu nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA