Chi phí thuê xe của cá nhân

• Thread starter inhaha
  • Ngày gửi
P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
mình đang đau đầu cái vụ xăng xe này đây. cuối tháng xếp cứ mag cái HĐ mấy triệu về. xong giờ m giải quyết. mệt nhất là cái bảng lịch trình xe. ko biết cho đi đâu nữa.
Bạn nên làm quy chế chi trả chi phí và hỗ trợ công tác sinh hoạt cá nhân sử dụng, quyền sử dụng xe cá nhân, cái này liên quan tới nhân sự thì chi phí có thể hợp lệ được

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
@pavenlv công ty M có mỗi ông giám đốc đi thôi.TNHH MTV mà. đi chơi đi đâu cũng lấy xe đi. tiền xăng thì muốn đưa hết vào cp. chỉ khổ m thôi.haizz

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
1TV thì ko được. Mọi khoản chi đến sếp là sẽ loại hết, Vậy đi theo đường 334 là không hợp lệ. Còn lại phải đẩy vào 642. Nhưng tháng vài triệu cũng đâu gì ghê gớm đâu.
Nhiều thì phải có sổ lộ trình. Tiếp khách bịa ra sổ công tác thôi. Cái này cũng không tới mức khó lắm đâu. Chủ yếu đi đâu phải hợp lý chút. Cty nào thì bạn làm nhân viên cũng phải cố gắng hết sức hợp thức hóa chi phí này cho sếp.
Sếp mình đi máy bay nước ngoài, mình nói để đưa chi phí vào sếp lại không chịu, dù đi cá nhân.
Các hồ sơ đó mình phải bịa ra để hợp thức

• Like
Reactions: nhímkon
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
1TV thì ko được. Mọi khoản chi đến sếp là sẽ loại hết, Vậy đi theo đường 334 là không hợp lệ. Còn lại phải đẩy vào 642. Nhưng tháng vài triệu cũng đâu gì ghê gớm đâu.
Nhiều thì phải có sổ lộ trình. Tiếp khách bịa ra sổ công tác thôi. Cái này cũng không tới mức khó lắm đâu. Chủ yếu đi đâu phải hợp lý chút. Cty nào thì bạn làm nhân viên cũng phải cố gắng hết sức hợp thức hóa chi phí này cho sếp.
Sếp mình đi máy bay nước ngoài, mình nói để đưa chi phí vào sếp lại không chịu, dù đi cá nhân.
Các hồ sơ đó mình phải bịa ra để hợp thức
cảm ơn b nhiều nha. m còn thắc mắc điều này nữa, m làm sổ lộ trình phải ghi đi từ đâu? đến đâu? và có phải ghi rõ số km và bắt buộc phải có giấy tờ chứng thực là hm đó m đi đến đấy ko?

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
cảm ơn b nhiều nha. m còn thắc mắc điều này nữa, m làm sổ lộ trình phải ghi đi từ đâu? đến đâu? và có phải ghi rõ số km và bắt buộc phải có giấy tờ chứng thực là hm đó m đi đến đấy ko?
Không cần tới mức đó. Sổ lộ trình chỉ hữu hiệu khi đi tỉnh, đi trong nội thành thì lộ trình làm gì. Cũng không mấy ai bắt bẻ việc đó đâu. Ví dụ bạn có khách hàng ở Đồng Nai, 1 khách ở Vũng Tàu, 1 khách ở Nha Trang.
Bạn bịa ra lộ trình theo khách hàng đó là được rồi.
Sếp đi làm ăn có khi làm được có khi làm không được, người ta không hỏi tới thế đâu. Trừ khi doanh thu bạn có 10 tỷ 1 năm, mà tiền xăng xe cho sếp hết 200tr/năm thì họ mới bắt đầu ngồi ngó.
Mấu chốt là trọng yếu hay không, nếu thấy không trọng yếu thì chả cần sổ lộ trình gì cũng được. Cty mình khách hàng trải dài từ Bắc tới Nam, xăng xe của sếp là Mer500 chả có sổ lộ trình gì hết, với danh mục khách hàng vậy là họ không hỏi nữa

• Like
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
Không cần tới mức đó. Sổ lộ trình chỉ hữu hiệu khi đi tỉnh, đi trong nội thành thì lộ trình làm gì. Cũng không mấy ai bắt bẻ việc đó đâu. Ví dụ bạn có khách hàng ở Đồng Nai, 1 khách ở Vũng Tàu, 1 khách ở Nha Trang.
Bạn bịa ra lộ trình theo khách hàng đó là được rồi.
Sếp đi làm ăn có khi làm được có khi làm không được, người ta không hỏi tới thế đâu. Trừ khi doanh thu bạn có 10 tỷ 1 năm, mà tiền xăng xe cho sếp hết 200tr/năm thì họ mới bắt đầu ngồi ngó.
Mấu chốt là trọng yếu hay không, nếu thấy không trọng yếu thì chả cần sổ lộ trình gì cũng được. Cty mình khách hàng trải dài từ Bắc tới Nam, xăng xe của sếp là Mer500 chả có sổ lộ trình gì hết, với danh mục khách hàng vậy là họ không hỏi nữa
thanks bạn. m mới đi làm, đangtìm hiểu vụ này mà đọc trên mạng thấy mơ hồ quá. kêu phải có bảng lịch trình xe, quyết định đi công tác, lệnh điều xe, định mức tiêu hao... giờ thấy b nói vậy m cũng yên tâm.he

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Thuê tài sản của cá nhân không kinh doanh (không kèm theo người điều khiển) trên 100 triệu đồng/năm thì ghi trong hợp đồng là bên DN thuê sẽ nộp thuế thay và DN thực hiện nộp thay cá nhân cho thuê thuế GTGT là 5%, TNCN là 5%, chứng từ nộp thuế mày DN được tính vào chi phí; hồ sơ để tính vào chi phí chỉ cần có hợp đồng, chứng từ chi trả tiền là đủ (không cần hóa đơn). Nếu thuê tài sản có kèm người điều khiển thì đó là mua dịch vụ, cá nhân cung cấp dịch vụ phải lập hoặc mua hóa đơn d0ể giao cho DN. Nếu thuê tài sản của cá nhân không kinh doanh thì không phải nộp thuế thay và chỉ cần hợp đồng, chứng từ chi trả tiền và bảng kê 01/TNDN là đủ hồ sơ tính vào chi phí.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
họ đang băn khoăn về xăng xe hàng tháng thế nào là hợp lý

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
họ đang băn khoăn về xăng xe hàng tháng thế nào là hợp lý
Thực hiện theo hướng dẫn này là OK mà
Tại Khỏan 2.9, Điều 6, Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 “2.9. Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động.
Chi phụ cấp cho người lao động đi công tác, chi phí đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp doanh nghiệp có khoán tiền đi lại, tiền ở, phụ cấp cho người lao động đi công tác và thực hiện đúng theo quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp thì được tính vào chi phí được trừ khoản chi khoán tiền đi lại, tiền ở, tiền phụ cấp.”

• Like
Reactions: pavenlv
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
theo em mọi người nên nói cụ thể thực tế thôi. chứ luật thì ai cũng đọc, làm ntn mới là quan trọng

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
@ACC4RUM nói theo luật thì không có gì phải bàn cả, các bác phải cảm ơn chứ. ;) @nhímkon, chỉ có điều trong thực tế, nếu doanh thu lớn thì họ chả quan tâm tới chi phí xăng xe của BGĐ. Còn doanh thu ít ỏi thì làm gì họ cũng quan tâm hết à, cho nên ráng được đâu cứ ráng thôi, không ráng được thì kệ

• Like
H

Hoàng Thị Huyền Trang

Guest
27/12/15
93
9
8
33
Bạn làm hợp đồng thuê xe với giám đốc viet rõ bên thuê tức là công ty chịu mọi chi phí nguyên lieu, chi phí bảo dưỡng, sữa chữa trong suốt thời gian thuê xe. Không cần đưa chi phí thuê xe hàng thấng nữa. ghi là bên thuê xe không mất chi phí thuê xe

• Like
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. công ty e từ cái nhỏ đến cái lớn GĐ đều quan tâm hết. nhiều lúc cũng thấy mệt

• Like
Reactions: pavenlv
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
Bạn làm hợp đồng thuê xe với giám đốc viet rõ bên thuê tức là công ty chịu mọi chi phí nguyên lieu, chi phí bảo dưỡng, sữa chữa trong suốt thời gian thuê xe. Không cần đưa chi phí thuê xe hàng thấng nữa. ghi là bên thuê xe không mất chi phí thuê xe
m cũng làm vậy rồi. mà giờ chỉ phân vân cái lịch trình xe thôi

N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
cho e hỏi thêm. giám đốc ủy quyền cho e ký vào HĐ thuê xe đc ko ạ? có quy định nào về ng được ủy quyền ko ạ?

H

Hoàng Thị Huyền Trang

Guest
27/12/15
93
9
8
33
Không cần lịch trình, chả lẽ đi đâu cũng phải báo cáo. bạn chỉ cần xem hóa đơn xăng xe chạy trong tháng thế nào cho hợp lý, để nhieu quá mất công bị bóc lại chả đc gì. Hoàn toàn ủy quyền được, trong ủy quyền cần ghi rõ quyền hạn được ủy quyền

• Like
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
Không cần lịch trình, chả lẽ đi đâu cũng phải báo cáo. bạn chỉ cần xem hóa đơn xăng xe chạy trong tháng thế nào cho hợp lý, để nhieu quá mất công bị bóc lại chả đc gì. Hoàn toàn ủy quyền được, trong ủy quyền cần ghi rõ quyền hạn được ủy quyền
thanks b nhé

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
mấu chốt là doanh thu chi phí, hợp lý thì chả ai hỏi, ko hợp lý là hỏi hết

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
mấu chốt là doanh thu chi phí, hợp lý thì chả ai hỏi, ko hợp lý là hỏi hết
đúng rồi đó. doanh thu 100 tỷ mà nộp thuế 100tr thì bị soi hết, còn nói về thủ tục thì có người kiểm tra kỹ có người không? Cho nên tùy trường hợp mà kế toán áp dụng, luật luôn luôn không rõ ràng, mình cần tìm cách nào dễ đối phó nhất thôi

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. công ty e từ cái nhỏ đến cái lớn GĐ đều quan tâm hết. nhiều lúc cũng thấy mệt
Công ty tốt chứ, quan trọng là sếp quan tâm và định hướng đúng thì cty nó bền vững

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA