Cách định khoản và xử lý số liệu khi nhận được tiền đặt cọc thuê máy photo trễ

• Thread starter lienlucky
  • Ngày gửi
L

lienlucky

Guest
21/5/14
25
1
3
33
tp hcm
Xin chào các anh chị,
Công ty em thuê máy photo bắt đầu từ tháng 6/2015,trong hợp đồng có ghi rõ là tiền đặt cọc bên cho thuê sẽ trả dần hàng tháng. do bên cho thuê trả trả tiền đặt cọc cho bên em muộn nên bây giờ đã là tháng 12/2015 bên em mới nhận được tiền đặt cọc từ tháng 6/2015 đến tháng 12/2015. Vậy cho em hỏi trong trường hợp này em phải định khoản và xử lý số liệu như thế nào cho đúng với hợp đồng và đúng luật kế toán ạ?
Mong nhận được hướng dẫn từ các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Giờ bạn thu về thôi chứ sao.
nợ TK tiền/ Có TK phải thu.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Xin chào các anh chị,
Công ty em thuê máy photo bắt đầu từ tháng 6/2015,trong hợp đồng có ghi rõ là tiền đặt cọc bên cho thuê sẽ trả dần hàng tháng. do bên cho thuê trả trả tiền đặt cọc cho bên em muộn nên bây giờ đã là tháng 12/2015 bên em mới nhận được tiền đặt cọc từ tháng 6/2015 đến tháng 12/2015. Vậy cho em hỏi trong trường hợp này em phải định khoản và xử lý số liệu như thế nào cho đúng với hợp đồng và đúng luật kế toán ạ?
Mong nhận được hướng dẫn từ các anh chị

Mình không hiểu ý bạn muốn hỏi thế nào ! bạn là: ( .. C.T. em thuê máy photo ... tiền đặt cọc bên cho thuê sẽ trả dần hàng tháng .. ) nhưng sao lại: ( ... bên cho thuê trả trả tiền đặt cọc cho bên em muộn ... ) là thế nào đây ? tiền đặt cọc Hàng tháng tại sao: bên cho thuê trả cho bạn ( bên thuê ) ???

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Mình không hiểu ý bạn muốn hỏi thế nào ! bạn là: ( .. C.T. em thuê máy photo ... tiền đặt cọc bên cho thuê sẽ trả dần hàng tháng .. ) nhưng sao lại: ( ... bên cho thuê trả trả tiền đặt cọc cho bên em muộn ... ) là thế nào đây ? tiền đặt cọc Hàng tháng tại sao: bên cho thuê trả cho bạn ( bên thuê ) ???
1like cho việc đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng @@.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Lúc đầu cũng nghĩ như bạn!
Nhưng đây là tiền đặt cọc.
Tức là trước khi thuê sẽ đặt cọc 1 khoản tiền.
Sau đấy trong quá trình sử dụng họ sẽ trả lại khoản đặt cọc đấy theo từng tháng.
Nghiệp vụ này rất là bình thường thôi.

• Like
Reactions: TungNhiYB
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Lúc đầu cũng nghĩ như bạn!
Nhưng đây là tiền đặt cọc.
Tức là trước khi thuê sẽ đặt cọc 1 khoản tiền.
Sau đấy trong quá trình sử dụng họ sẽ trả lại khoản đặt cọc đấy theo từng tháng.
Nghiệp vụ này rất là bình thường thôi.

Thực tế không có như bạn nói !! thông thường người ta trừ dần tiền đặt cọc cho đến khi không thuê nữa. Mình không biết hàng tháng bên cho thuê trả lại tiền đặt cọc cho bên thuê được tính như thế nào ???

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thực tế không có như bạn nói !! thông thường người ta trừ dần tiền đặt cọc cho đến khi không thuê nữa. Mình không biết hàng tháng bên cho thuê trả lại tiền đặt cọc cho bên thuê được tính như thế nào ???
Trừ dần hay trả lại nó chỉ là hình thức.
Chỗ bạn bôi đen là hỏi hơi máy móc.
Muốn tính trời bể ntn thì đấy là họ thỏa thuận vs nhau.
Hay luật quy định phải thỏa thuận như thế nào à?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trừ dần hay trả lại nó chỉ là hình thức.
Chỗ bạn bôi đen là hỏi hơi máy móc.
Muốn tính trời bể ntn thì đấy là họ thỏa thuận vs nhau.
Hay luật quy định phải thỏa thuận như thế nào à?

Câu trả lời của bạn làm mình thất vọng.
- Có trường hợp bên cho thuê trả lại tiền ứng trước cho bên thuê hàng tháng khi: Số tiền thuê hàng tháng bên cho thuê viết HĐ cho bên thuê > 20 tr mà bên thuê ứng trước = tiền mặt. Bên thuê muốn đưa vào chi phí phải chuyển khoản lúc đó bên cho thuê trả lại tiền mặt cho bên thuê. Nhưng trường hợp này thuê Máy pô tô thì ...

Sửa lần cuối:
L

lienlucky

Guest
21/5/14
25
1
3
33
tp hcm
Vì đây là tiền đặt cọc lúc thuê máy photo. đáng lẽ tháng nào bên cho thuê cũng phải chuyển khoản lại số tiền đặt cọc đó(theo hợp đồng).Em muốn hỏi số tiền đó em có phải DK phân bổ cho các tháng 6,7,8,9,10,11,12 hay không?hay chỉ ĐK trong tháng 12 là được?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vì đây là tiền đặt cọc lúc thuê máy photo. đáng lẽ tháng nào bên cho thuê cũng phải chuyển khoản lại số tiền đặt cọc đó(theo hợp đồng).Em muốn hỏi số tiền đó em có phải DK phân bổ cho các tháng 6,7,8,9,10,11,12 hay không?hay chỉ ĐK trong tháng 12 là được?
Nó ko ảnh hưởng đến chi phí. Bạn phân bổ cái gì?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vì đây là tiền đặt cọc nên nếu DK thì phải là :N 112/C 244 chứ ạ??
Đùa mình à?
244 là TK gì?
Khi đặt cọc thì Nợ TK phải thu/ Có TK tiền.
Đặt cọc là gì?

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Vì đây là tiền đặt cọc nên nếu DK thì phải là :N 112/C 244 chứ ạ??
Tài khoản 244 – Cầm cố, thế chấp, ký quỹ, ký cược

a) Tài khoản này dùng để phản ánh số tiền hoặc giá trị tài sản mà doanh nghiệp đem đi cầm cố, thế chấp, ký quỹ, ký cược tại các doanh nghiệp, tổ chức khác trong các quan hệ kinh tế theo quy định của pháp luật."

Sao lại có thể dùng tài khoản này nhỉ! :rolleyes:

Sửa lần cuối:
L

lienlucky

Guest
21/5/14
25
1
3
33
tp hcm
Đùa mình à?
244 là TK gì?
Khi đặt cọc thì Nợ TK phải thu/ Có TK tiền.
Đặt cọc là gì?

Tài khoản 244 theo thông tư 200/2014/TT-BTC

Tài khoản này dùng để phản ánh số tiền hoặc giá trị tài sản mà doanh nghiệp đem đi cầm cố, thế chấp, ký quỹ, ký cược tại các doanh nghiệp, tổ chức khác trong các quan hệ kinh tế theo quy định của pháp luật.

Dùng tiền mặt, hoặc tiền gửi ngân hàng để ký cược, ký quỹ, ghi:
Nợ TK 244 – Cầm cố, thế chấp, ký quỹ, ký cược
Có các TK 111, 112.
Nhận lại số tiền ký quỹ, ký cược, ghi:
Nợ các TK 111, 112
Có TK 244 – Cầm cố, thế chấp, ký quỹ, ký cược.

Đừng nói là bạn không biết những điều trên nhé!!!!

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội

Tài khoản này dùng để phản ánh số tiền hoặc giá trị tài sản mà doanh nghiệp đem đi cầm cố, thế chấp, ký quỹ, ký cược tại các doanh nghiệp, tổ chức khác trong các quan hệ kinh tế theo quy định của pháp luật.

Có các TK 111, 112.
Nợ các TK 111, 112

http://webketoan.com/threads/276675...-coc-tam-ung-ky-cuoc-tra-truoc-cho-nguoi-ban/

Bạn tham khảo bài viết của chị Xuân Thắm nhé!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Đến đây thì bạn đã nhầm lẫn rồi. Nếu khi đặt coc bạn HT: có 111, 112 nợ 331 thì: Hàng tháng bên cho thuê viết HĐ cho bạn và trừ dần vào số tiền bạn đã đặt cọc ( nếu GT HĐ < 20 tr ). Khi nhận được HĐ bạn ĐK có 331 nợ 627 hay 642 ( tùy theo nơi SD máy. Sao bạn lại nghĩ: ( ... đáng lẽ tháng nào bên cho thuê cũng phải chuyển khoản lại số tiền đặt cọc đó(theo hợp đồng). ... ) Ban thuê máy mang tiền đặt cọc hàng tháng họ trả lại thì bạn chẳng mất gì !!!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113

Có các TK 111, 112.
Nợ các TK 111, 112

Bạn học kế toán trước tiên phải hiểu về bản chất tài khoản, bản chất nghiệp vụ.
Mình ko hiểu sao mà thấy nhiều ng học trường này trường kia. Nhưng đến TK 244 cũng ko hiểu nó là gì thì mình cũng chịu.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đến đây thì bạn đã nhầm lẫn rồi. Nếu khi đặt coc bạn HT: có 111, 112 nợ 331 thì: Hàng tháng bên cho thuê viết HĐ cho bạn và trừ dần vào số tiền bạn đã đặt cọc ( nếu GT HĐ < 20 tr ). Khi nhận được HĐ bạn ĐK có 331 nợ 627 hay 642 ( tùy theo nơi SD máy.
Hạch toán vào 331 ng ta ko gọi là đặt cọc.
Ng ta gọi là trả trước.
Và đừng hạch toán kiểu Có trước Nợ sau.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Hạch toán vào 331 ng ta ko gọi là đặt cọc.
Ng ta gọi là trả trước.
đừng hạch toán kiểu Có trước Nợ sau.

- Trong GD mua, bán, thuê ... nếu dùng Tiền để ứng trước, ký cược, ký quĩ .. thì thường dùng TK 331 ( ứng trước ) mà ít dùng TK 244 vì dùng 244 HT sẽ phức tạp hơn.
- Văn bản nào QĐ: ( ... đừng hạch toán kiểu Có trước Nợ sau ... )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA