Chi Phí Vay Mua Xe.

• Thread starter VuongHuongkt
  • Ngày gửi
V

VuongHuongkt

Sương Rồng.
Chào Cả Nhà.

CTy có cho Cổ Đông mượn số tiền khá lớn gần bằng vốn góp kinh doanh với lý do chưa có nhu cầu sử dụng. Nhưng khi mua xe ô tô ( dưới 1.6 tỷ) để phục vụ hoạt động đi lại của các Sếp giữa công trình và văn phòng ( Vì Công trình ở tỉnh, Văn phòng ở Tp.HCM) mượn tiền vay của ngân hàng. Hàng tháng trả lãi + gốc. Vậy chi phí lãi vay đó có được tính khi tính thuế TNDN?

Nhờ cả nhà tư vấn giúp. Thank All !

Sương Rồng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chi phí lãi vay được trừ nhưng chắc chắn khoản cho vay trên phải tính lãi và chịu thuế TNDN, kể cả hợp đồng cho vay là không tính lãi (vì đây là giao dịch với bên liên quan không phải là giao dịch ngang giá nên cơ quan thuế có quyền áp giá để tính thuế).

• Like
Reactions: VuongHuongkt
V

VuongHuongkt

Sương Rồng.
Cảm Ơn Bạn! Căn cứ theo thông tư hay hướng dẫn nào mà pải tính lãi khi cho Cổ đông mượn tiền vốn góp của CTy?Nhờ Bạn nói rõ giúp mình nhé!

Khi CTy mình cho Cổ đông mượn có làm giấy mượn tiền và biên bản họp cổ đông: đồng ý cho mượn vì chưa có nhu cầu sử dụng. Không phải là hợp đồng vay Bạn ạ. Vậy có tính lãi với Cổ đông mượn tiền ko?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cảm Ơn Bạn! Căn cứ theo thông tư hay hướng dẫn nào mà pải tính lãi khi cho Cổ đông mượn tiền vốn góp của CTy?Nhờ Bạn nói rõ giúp mình nhé!

Khi CTy mình cho Cổ đông mượn có làm giấy mượn tiền và biên bản họp cổ đông: đồng ý cho mượn vì chưa có nhu cầu sử dụng. Không phải là hợp đồng vay Bạn ạ. Vậy có tính lãi với Cổ đông mượn tiền ko?
Cái trò này nhìn cái là biết ngay gian lận của công ty mà.

Thông tư 66.2010 quy định về xác định giá thị trường. Mượn hay vay trên hợp đồng nó chỉ là hình thức, bản chất là giao dịch cho vay vốn nên phải tính lãi (thực tế thì có thể công ty góp vốn ảo nên "biến hoá" kiểu này).

Điều 25 Thông tư 156 quy định cơ quan thuế có quyền ấn định thuế.

• Like
Reactions: VuongHuongkt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA