Hóa đơn xuất cao hơn thực tế

• Thread starter letanloi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

letanloi

Guest
17/4/07
4
0
0
TP HCM
Mấy bạn ơi làm ơn cho mình hỏi với. Tháng vừa rồi mình có xuất 1 hóa đơn cho khách hàng số tiền thực là 1.000.000đ nhưng do mình tính nhầm nên đã xuất hóa đơn 1.200.000đ. Mình được biết là có thể xuất một hóa đơn âm để bù cho số tiền lệch nhưng không biết cách viết và thủ tục như thế nào nhờ các bạn chỉ hộ với. Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngọc Trâm

Guest
19/9/06
10
0
0
Tp.Hồ Chí Minh
Trước tiên cần phải làm biên bản điều chỉnh ghi rõ lý do điều chỉnh, có xác nhận của 02 bên. Sau đó, lập hóa đơn điều chỉnh với nội dung là điều chỉnh giảm ( tăng ) cho HD đơn số ... ngày kèm theo BBĐC số ... ngày .... Số tiền điều chỉnh không được ghi số âm (đ/v điều chỉnh giảm )

L

letanloi

Guest
17/4/07
4
0
0
TP HCM
Trước tiên cần phải làm biên bản điều chỉnh ghi rõ lý do điều chỉnh, có xác nhận của 02 bên. Sau đó, lập hóa đơn điều chỉnh với nội dung là điều chỉnh giảm ( tăng ) cho HD đơn số ... ngày kèm theo BBĐC số ... ngày .... Số tiền điều chỉnh không được ghi số âm (đ/v điều chỉnh giảm )
Nếu mình chỉ viết thêm hóa đơn điều chỉnh giảm không thì có được không. Vì nếu làm biên bản điều chỉnh thì đâu cần xuất thêm hóa đơn điều chỉnh nửa. Chủ yếu là do thủ tục hành chính của bên mình quá lâu mình sợ nếu làm biên bản mà đóng dấu xong chắc cuối tháng quá. Mà mình thì cần thu gấp tiền này. Bạn có cách nào khác giúp mình không?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách... phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh giá cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh giá, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.
Các trường hợp sử dụng hóa đơn điều chỉnh cơ sở kinh doanh không được ghi số âm (-).(Thông tư 32/2007/TT-BTC ngày 09/094/2007)
Mình cứ tuân thủ thế này đi hen.

Sửa lần cuối:
H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
Nếu mình chỉ viết thêm hóa đơn điều chỉnh giảm không thì có được không. Vì nếu làm biên bản điều chỉnh thì đâu cần xuất thêm hóa đơn điều chỉnh nửa. Chủ yếu là do thủ tục hành chính của bên mình quá lâu mình sợ nếu làm biên bản mà đóng dấu xong chắc cuối tháng quá. Mà mình thì cần thu gấp tiền này. Bạn có cách nào khác giúp mình không?

Mình thấy có mỗi hai cách: một là làm biên bản điều chỉnh như các bạn ý đã hướng dẫn ở trên. Hai là hủy hóa đơn rồi viết lại.

N

nghiem van phon

Guest
28/3/07
18
0
0
Vinh Phuc
Minh cung thay vien lam bien ban rat phuc tap va sau nay quyet toan con lien quan den nhieu thu tuc nua
Cho nen theo minh ban nen lam cach thu 2 la lam bien ban huy hoa don do di va viet lai la nhanh hon ca Cong ty minh lam cung lam theo co do vua thuan tien ma lai vua it thu tuc
Tuy nhien den cuoi nam khi quyet toan hoa don thi minh chiu mat % cho hoa don bi huy do Theo minh co 1 200 000 thi cung chang dang ke gi
Chuc ban lan sau ko gap phai nhung nham lan nay nua
co len nhe

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Theo mình biết thì trong thông tư 120 quy định về quản lý sử dụng hóa đơn thì trường hợp bạn tính nhầm dẫn đến hóa đơn sai thì cần phải hủy bỏ. Các văn bản hướng dẫn khác về điều chỉnh hóa đơn tăng giảm giá bán là khi hàng hóa của bạn kém chất lượng, hoặc không đúng quy cách thỏa thuận với bên mua hàng, cần giảm hoặc tăng giá thì mới xuất hóa đơn điều chỉnh bạn ạ. Còn chuyện phạt vi phạm hành chính thì đừng quá lo lắng, bạn cứ hủy hóa đơn, kẹp đầy đủ 3 liên và biên bản hủy thì cơ quan thuế OK thôi. Nhớ là xuất hóa đơn mới thay thế thì nên ghi rõ hóa đơn đó thay thế cho hóa đơn hủy nào, theo biên bản hủy số mấy.. Bên mình toàn làm như vậy và qua quyết toán năm vừa rồi chưa thấy bị phạt hành chính bạn à, vì mình cũng đã tìm hiểu xem trường hợp này mức phạt là bao nhiêu thì không có ghi rõ trong thông tư.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA