Mỗi tuần một chuyên đề

KHẤU TRỪ THUẾ TNCN LAO ĐỘNG HĐ DƯỚI 3 THÁNG NHƯNG LÀM VIỆC TRÊN 3 THÁNG

• Thread starter X9langthang
  • Ngày gửi
X

X9langthang

Guest
18/12/15
10
1
3
Anh/chị cho em hỏi trường hợp sau:
- Em ký hợp đồng thử việc 02 tháng từ tháng 06 đến hết tháng 07/2015
- Đến giữa tháng 08/2015 thì công ty mới trả lương tháng 06 và lương em được 10triệu
- Đến 16/11/2015 em được trả lương tháng 9
- Đến 17/11/2015 thì em được ký hợp đồng chính thức thời hạn 1 năm
Cho em hỏi lương tháng 06,07, 08,09 của e có bị khấu trừ 10%/10tr không ??
E cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Trường hợp này bạn làm MST TNCN.
Công ty sẽ ko được khấu trừ 10% của bạn. Cuối năm quyết toán sẽ tính theo bậc lũy tiến.

Ngoài lề 1 chút vs những ai làm kế toán vào đọc chủ đề này:
Có những cách để ko phải khấu trừ 10% của người lao động.
Đối tượng bị khấu trừ 10% thường là lao động phổ thông và sinh viên ms ra trường. Là những đối tượng ko gọi là ổn được.
Mình hy vọng những ai làm kế toán sẽ dùng kiến thức, năng lực đạo đức, trách nhiệm của mình để hạn chế việc khấu trừ 10% của những đối tượng trên. Vì 10% không phải là số nhỏ.
Khấu trừ 10% của những người như vậy. Bản thân cũng chẳng thấy vui vẻ gì.

• Like
Reactions: X9langthang
N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32
Anh/chị cho em hỏi trường hợp sau:
- Em ký hợp đồng thử việc 02 tháng từ tháng 06 đến hết tháng 07/2015
- Đến giữa tháng 08/2015 thì công ty mới trả lương tháng 06 và lương em được 10triệu
- Đến 16/11/2015 em được trả lương tháng 9
- Đến 17/11/2015 thì em được ký hợp đồng chính thức thời hạn 1 năm
Cho em hỏi lương tháng 06,07, 08,09 của e có bị khấu trừ 10%/10tr không ??
E cảm ơn !
Với những khoản phải trả người lao động
1, khấu trừ thuế 10% đối với thu nhập từng lần trên 2tr hoặc tổng trong tháng trên 2tr ( ngoại trừ làm cam kết j j đó) nếu không có hợp đồng lao động hoặc dưới 3 tháng
2, Khấu trừ thuế theo biểu lũy tiến tưng phần nếu hợp đồng dài hạn

Trường hợp của bạn tháng 6,7,8,9 là phải khấu trừ. Hết/

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
1, khấu trừ thuế 10% đối với thu nhập từng lần trên 2tr hoặc tổng trong tháng trên 2tr ( ngoại trừ làm cam kết j j đó) nếu không có hợp đồng lao động hoặc dưới 3 tháng

Ai chả biết phải khấu rồi trừ.
Ý bạn là khấu trừ 10% hay lũy tiến?

• Like
Reactions: X9langthang
X

X9langthang

Guest
18/12/15
10
1
3

Ý t là 2 tháng đầu t hợp đồng thử việc 2 tháng nhưng đến tháng 11 có hợp đồng dài hạn. Tức là đến thời điểm cuối năm t đã có hợp đồng dài hạn và thực tế trong năm đã làm việc trên 3 tháng nên có bị trừ 10% không hay chỉ trừ lũy tiến thôi. Và tháng 11 t ms được trả lương tháng 9 tức là tháng 11 mới phát sinh thu nhập, mà hợp đồng dài hạn t cũng được ký vào tháng 11. Tháng 6,7,8 có thể bị trừ nhưng tháng 9 t nghĩ là không. :)

X

X9langthang

Guest
18/12/15
10
1
3
Quên. Trong lương t 6,7,8,9 t chưa bị trừ 10% mà chỉ trừ lũy tiến. ý t hỏi là cuối năm quyết toán thuế có bị truy trhu 10%/tổng thu nhập không ??

X

X9langthang

Guest
18/12/15
10
1
3
Trường hợp này bạn làm MST TNCN.
Công ty sẽ ko được khấu trừ 10% của bạn. Cuối năm quyết toán sẽ tính theo bậc lũy tiến.

Ngoài lề 1 chút vs những ai làm kế toán vào đọc chủ đề này:
Có những cách để ko phải khấu trừ 10% của người lao động.
Đối tượng bị khấu trừ 10% thường là lao động phổ thông và sinh viên ms ra trường. Là những đối tượng ko gọi là ổn được.
Mình hy vọng những ai làm kế toán sẽ dùng kiến thức, năng lực đạo đức, trách nhiệm của mình để hạn chế việc khấu trừ 10% của những đối tượng trên. Vì 10% không phải là số nhỏ.
Khấu trừ 10% của những người như vậy. Bản thân cũng chẳng thấy vui vẻ gì.
Tại vì lương của e là trên 9triệu nên không làm cam kết 23 được. Bảng lương của e thì cũng đang tính thuế theo lũy tiến. E muốn hỏi là đến cuối năm e mới có hợp đồng dài hạn và thực tế cũng làm hơn 3 tháng, thì đến khi cty quyết toán thuế TNCN có bị truy thu 10%/tổng thu nhập không ??

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Tại vì lương của e là trên 9triệu nên không làm cam kết 23 được. Bảng lương của e thì cũng đang tính thuế theo lũy tiến. E muốn hỏi là đến cuối năm e mới có hợp đồng dài hạn và thực tế cũng làm hơn 3 tháng, thì đến khi cty quyết toán thuế TNCN có bị truy thu 10%/tổng thu nhập không ??
Trường hợp này mình thấy phải tính theo lũy tiến.
Ko tính theo 10%.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Lương bạn cao quá.
Đóng thêm 1 chút có được không?:D

• Like
Reactions: TungNhiYB
Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
nếu công ty khấu trừ 10%, đó chỉ là họ khấu trừ tạm thời thôi. Đến cuối năm quyết toán thì xác định số thuế phải nộp là bao nhiêu rồi tính lại, lúc đó có thể bạn sẽ được hoàn thuế.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
nếu công ty khấu trừ 10%, đó chỉ là họ khấu trừ tạm thời thôi. Đến cuối năm quyết toán thì xác định số thuế phải nộp là bao nhiêu rồi tính lại, lúc đó có thể bạn sẽ được hoàn thuế.
Tốt nhất là ko nên mất thời gian đi hoàn thuế.

N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32
Ý t là 2 tháng đầu t hợp đồng thử việc 2 tháng nhưng đến tháng 11 có hợp đồng dài hạn. Tức là đến thời điểm cuối năm t đã có hợp đồng dài hạn và thực tế trong năm đã làm việc trên 3 tháng nên có bị trừ 10% không hay chỉ trừ lũy tiến thôi. Và tháng 11 t ms được trả lương tháng 9 tức là tháng 11 mới phát sinh thu nhập, mà hợp đồng dài hạn t cũng được ký vào tháng 11. Tháng 6,7,8 có thể bị trừ nhưng tháng 9 t nghĩ là không. :)
chưa có hợp đồng dài hạn mà tính thuế lũy tiến là sai. chắc chắn phần thử việc phải khấu trừ 10% còn sau đó nếu tính lũy tiến thị bạn nói công ty làm lại hợp đồng chó đúng ngày. lưu ý đã ký dài hạn thì phải đóng Bảo hiểm. bạn hỏi cty đóng BH cho bạn từ khi nào. còn cái vấn đề tháng 11 trả lương tháng 9 bạn nói không đùng. đây là thu nhập phát sinh từ tháng 9. luật nói là khi nào tiến hành trả thu nhập thì khấu trừ thuế TNCN chứ không phải trả khi nào thì thu nhập phát sinh khi đó/ thanks

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
chưa có hợp đồng dài hạn mà tính thuế lũy tiến là sai. chắc chắn phần thử việc phải khấu trừ 10% còn sau đó nếu tính lũy tiến thị bạn nói công ty làm lại hợp đồng chó đúng ngày. lưu ý đã ký dài hạn thì phải đóng Bảo hiểm. bạn hỏi cty đóng BH cho bạn từ khi nào. còn cái vấn đề tháng 11 trả lương tháng 9 bạn nói không đùng. đây là thu nhập phát sinh từ tháng 9. luật nói là khi nào tiến hành trả thu nhập thì khấu trừ thuế TNCN chứ không phải trả khi nào thì thu nhập phát sinh khi đó/ thanks
Lương T09 trả lương tháng 11 thì tính thu nhập vào tháng 11.
Ko ai nói đấy là thu nhập T9 cả.

X

X9langthang

Guest
18/12/15
10
1
3
Lương bạn cao quá.
Đóng thêm 1 chút có được không?:D
10% mất 1triệu rồi bạn.. 4 tháng đi 4 triệu .. Biết lúc quyết toán thừa thì được trả lại nhưng mà đi đòi được nghe cũng gian nan .. không trừ vẫn hơn .. :):)

Sửa lần cuối:
X

X9langthang

Guest
18/12/15
10
1
3
Tháng 11 mới trả thì thu nhập phát sinh vào tháng 11 chứ. Tai vướng bảo hiểm nên không ký lại được. Với t nghĩ thuế nó quyết toán theo năm mà đến cuối năm t có hợp đồng dài hạn rồi .. ko biết có lách được không .. :D

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Tháng 11 mới trả thì thu nhập phát sinh vào tháng 11 chứ. Tai vướng bảo hiểm nên không ký lại được. Với t nghĩ thuế nó quyết toán theo năm mà đến cuối năm t có hợp đồng dài hạn rồi .. ko biết có lách được không .. :D
Được.
Đã ký dài hạn dạn thì lo cái gì.
Ai ng ta quan tâm kiểu đấy.
Đã gọi là quyết toán năm rồi còn gì nữa.
Mà khấu trừ 10% họ có ghi chứng từ khấu trừ thuế cho bạn không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA