Tổng hợp những tư vấn về : Báo Cáo Thực Tập / Luận văn tốt nghiệp

• Thread starter tuenha
  • Ngày gửi
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chào các anh chị.
Em đang đi thực tập tại công ty truyền thông quảng cáo, chủ yếu là quảng cáo online
Anh chị có thể tư vấn giúp em xem em nên viết đề tài nào được không ạ?
Em đã xem qua tài liệu của công ty thì thấy TSCD, HTK va tiên thì không có j để viết.
Còn đề tài doanh thu, chi phí và xác định KQKD và lương thì trường ko cho làm.
Em định viết về kế toán quản trị thì lại sợ công ty nhỏ quá khó làm. Công ty em mới thành lập 1,5 năm, có vốn chủ sở hữu 1 tỷ Đ, và có 3 kế toán viên.
Anh chị cho em hỏi em có thể viết đề tài nào thuộc kế toán quản trị hoặc KTTC?
Em cảm ơn anh chị nhiều!
anh chị ơi! cho e hỏi? nếu thực tập tại cty quảng cáo thì nên làm đề tài nào ạ
Hiện đang có chuyển đổi chế độ kế toán từ thực hiện theo Quyết định 48 chuyển sang theo Thông tư 133 từ 01/01/2017. => Các bạn tranh thủ khai thác đề tài này đi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em chào các ac ạ, em đang làm báo cáo thực tập về công ty taxi em đang mắc ở phần tính giá vốn. Công ty theo QĐ 48, chị kế toán bảo em là dựa trên doanh thu của từng hóa đơn tính giá vốn bằng cách khoán theo 1 tỷ lệ, cách làm trên có đúng k ạ và nếu khoán thì có tỷ lệ cụ thể k ạ. Anh chị nào có thể nói rõ giúp em vấn đề này đk k ạ. Em cảm ơn mn nhiều!!!
Em đang làm báo cáo thực tập nên DN đang ghi nhận như nào thì em cứ trình bày như thế. Phần kiến nghị em sẽ có ý kiến riêng của em về sự phù hợp hay không.
Chi phí / giá vốn dịch vụ vận tải tuỳ theo quy định riêng của từng DN nhưng hầu hết sẽ tuỳ thuộc vào tiêu hao nhiên liệu và các chi phí liên quan việc vận hành phương tiện vận tải (sửa chữa định kỳ / đột xuất / thu nhập của người tham gia điều khiển phương tiện + các loại bảo hiểm bắt buộc / các loại bảo hiểm phương tiện, tai nạn và bảo hiểm hàng hoá, hành khách .....).
DN có thể khoán giá vốn theo tỷ lệ doanh thu cho từng phương tiện, tuy nhiên những chứng từ đầu vào phải phù hợp với chi phí đã ghi nhận theo mức khoán đó. Nếu chứng từ không hợp lý, không giải trình được khi quyết toán thuế TNDN thì sẽ bị CQ thuế bác bỏ chi phí hoặc ấn định lợi nhuận đãn đến bị truy thu thuế TNDN + phạt vi phạm hành chính và chắc chắn sẽ phát sinh thêm khoản tính lãi chậm nộp của khoản thuế bị truy thu.

B

Bích loan.138

Guest
22/2/17
1
0
1
28
Em có các kề tài này. Anh chị cho em ý kiến chọn đề tài nào điểm sẽ cao với lại làm ổn ạ. Em cảm ơn!
1.KẾ TOÁN CÁC KHOẢN PHẢI TRẢ ( bao gồm 331,3331,3334,334,338…)
2.KẾ TOÁN VỐN BẰNG TIỀN VÀ CÁC KHOẢN PHẢI THU PHẢI TRẢ
3.KẾ TOÁN BÁN HÀNG VÀ CÁC KHOẢN PHẢI THU
4.KẾ TOÁN CÔNG NỢ ( 131, 331, các khoản ứng trước )
5.KẾ TOÁN CÁC KHOẢN PHẢI THU PHẢI TRẢ ( BAO GỒM TÀI KHOẢN LOẠI 13 VÀ 33 )
6.KẾ TOÁN LẬP VÀ KHAI BÁO THUẾ GTGT

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em có các kề tài này. Anh chị cho em ý kiến chọn đề tài nào điểm sẽ cao với lại làm ổn ạ. Em cảm ơn!
1.KẾ TOÁN CÁC KHOẢN PHẢI TRẢ ( bao gồm 331,3331,3334,334,338…)
2.KẾ TOÁN VỐN BẰNG TIỀN VÀ CÁC KHOẢN PHẢI THU PHẢI TRẢ
3.KẾ TOÁN BÁN HÀNG VÀ CÁC KHOẢN PHẢI THU
4.KẾ TOÁN CÔNG NỢ ( 131, 331, các khoản ứng trước )
5.KẾ TOÁN CÁC KHOẢN PHẢI THU PHẢI TRẢ ( BAO GỒM TÀI KHOẢN LOẠI 13 VÀ 33 )
6.KẾ TOÁN LẬP VÀ KHAI BÁO THUẾ GTGT
Điểm cao thấp không phụ thuộc vào tên của đề tài mà phụ thuộc vào sự nỗ lực + những kiến thức của người là đề tài. Và nó còn phụ thuộc vào việc em có thể lấy được số liệu tại doanh nghiệp chi tiết đến mức nào.
Theo chị thì em nên chọn đề tài theo mức độ ưu tiên của bản thân. Trong quá trình học, em tự tin về phần nào nhất, cảm thấy hứng thú nhất với nó thì em khai thác về vấn đề đó.

Chị có thể giúp góp ý / hướng dẫn để em hoàn thành đề tài của mình.

N

Nguyenhuongls

Guest
10/2/17
3
0
1
28
Em đang làm báo cáo thực tập nên DN đang ghi nhận như nào thì em cứ trình bày như thế. Phần kiến nghị em sẽ có ý kiến riêng của em về sự phù hợp hay không.
Chi phí / giá vốn dịch vụ vận tải tuỳ theo quy định riêng của từng DN nhưng hầu hết sẽ tuỳ thuộc vào tiêu hao nhiên liệu và các chi phí liên quan việc vận hành phương tiện vận tải (sửa chữa định kỳ / đột xuất / thu nhập của người tham gia điều khiển phương tiện + các loại bảo hiểm bắt buộc / các loại bảo hiểm phương tiện, tai nạn và bảo hiểm hàng hoá, hành khách .....).
DN có thể khoán giá vốn theo tỷ lệ doanh thu cho từng phương tiện, tuy nhiên những chứng từ đầu vào phải phù hợp với chi phí đã ghi nhận theo mức khoán đó. Nếu chứng từ không hợp lý, không giải trình được khi quyết toán thuế TNDN thì sẽ bị CQ thuế bác bỏ chi phí hoặc ấn định lợi nhuận đãn đến bị truy thu thuế TNDN + phạt vi phạm hành chính và chắc chắn sẽ phát sinh thêm khoản tính lãi chậm nộp của khoản thuế bị truy thu.
Vâng em cảm ơn chị ạ! Em là sinh viên sắp ra trường còn nhiều điều chưa biết mong các anh chị giúp đỡ nhiều hơn ạ.

Lưu Ly Đóa

Lưu Ly Đóa

Guest
14/3/17
3
0
1
27
Em là sv năm cuối đang trong thời gian chuẩn bị đi thực tập! Em đã xin vào cty cổ phần nông súc sản và hiện tại em đang bâng khuâng về việc lựa chọn chuyên đề. Mọi người có thể cho em chút ý kiến cũng như kinh nghiệm khi chọn chuyên đề được không ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em là sv năm cuối đang trong thời gian chuẩn bị đi thực tập! Em đã xin vào cty cổ phần nông súc sản và hiện tại em đang bâng khuâng về việc lựa chọn chuyên đề. Mọi người có thể cho em chút ý kiến cũng như kinh nghiệm khi chọn chuyên đề được không ạ?
Ngành nghề kinh doanh của đơn vị em đang thực tập khá đặc thù và khó so với các ngành khác.
Em trở ngược lên trên xem những tư vấn trước có phù hợp không nhé.
Chọn cho mình 01 đề tài phù hợp với khả năng của bản thân thì mơai khai thác tốt dữ liệu và làm tốt bài luận.
Chị có thể giúp đỡ em trong quá trình triển khai bài luận.

• Like
Reactions: Lưu Ly Đóa
Lưu Ly Đóa

Lưu Ly Đóa

Guest
14/3/17
3
0
1
27
Ngành nghề kinh doanh của đơn vị em đang thực tập khá đặc thù và khó so với các ngành khác.
Em trở ngược lên trên xem những tư vấn trước có phù hợp không nhé.
Chọn cho mình 01 đề tài phù hợp với khả năng của bản thân thì mơai khai thác tốt dữ liệu và làm tốt bài luận.
Chị có thể giúp đỡ em trong quá trình triển khai bài luận.
Em đang bâng khuâng có nên chọn chuyên đề bán hàng và xđ kpkd hay không? Em thật sự chưa có nhiều kinh nghiệm và tích lũy, mong chị giúp đỡ ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em đang bâng khuâng có nên chọn chuyên đề bán hàng và xđ kpkd hay không? Em thật sự chưa có nhiều kinh nghiệm và tích lũy, mong chị giúp đỡ ạ.
Đề tài này có nhiều nội dung để khai thác, tuy nhiên, nếu ở loại hình SXKD này thì khá là khó so với sức các bạn SV. Nếu em có hứng thú và quyết tâm thì chị sẽ hỗ trợ em hết sức có thể.

Lưu Ly Đóa

Lưu Ly Đóa

Guest
14/3/17
3
0
1
27
em là sv CaoĐẳng ,trên trg chủ yếu chỉ tiếp xúc nhiều với lý thuyết, em cũng đang theo học một khóa thực hành ở trung tâm. Sức học em thì ở mức khá, không biết liệu em có đủ sức để hoàn thành tốt nó không? Vì là BLVTN nên em cũng mong mình sẽ thực hiện tốt để có kết quả tốt sau này ra trg! Chị có thể tư vấn cho em nên lựa chọn cái nào là phù hợp với khả năng mình không ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
em là sv CaoĐẳng ,trên trg chủ yếu chỉ tiếp xúc nhiều với lý thuyết, em cũng đang theo học một khóa thực hành ở trung tâm. Sức học em thì ở mức khá, không biết liệu em có đủ sức để hoàn thành tốt nó không? Vì là BLVTN nên em cũng mong mình sẽ thực hiện tốt để có kết quả tốt sau này ra trg! Chị có thể tư vấn cho em nên lựa chọn cái nào là phù hợp với khả năng mình không ạ?
Khả năng của em thì chỉ có em đánh giá được chính xác nhất, hơn nữa chị lại không có quá trình tương tác nhiều với em.
Hình như em chưa đọc những bài viết cũ như chị gợi ý. Trước hết nên đọc rồi xem việc thực tập trên thực tế cùng với việc lấy số liệu thuận lợi đến mức nào để xác định đề tài phù hợp.

VD: Chị đang hướng dẫn một bạn, được doanh nghiệp chấp thuận nhận vào để thực tập nhưng khi cần được cung cấp mẫu chứng từ và BCTC thì họ lại không đồng ý.

Á

ÁnhMai196

Guest
25/10/17
1
0
1
27
E đang rất cần các bài báo cáo thực tập, kiến tập, khóa luận, đề tài nghiên cứu, hoặc tài liệu về kế toán TSCĐ áp dụng thông tư 200/2014 để tham khảo. A/c nào có có thể gửi cho e qua mail k ạ? E xin cảm ơn các a/c ạ
Mail: tieumai3112@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA