Ghi sai giá trị trên HĐ GTGT

• Thread starter Linh Chi
  • Ngày gửi
L

Linh Chi

Guest
1/6/06
11
0
0
Ha noi
Kiểm tra chứng từ, mình phát hiện thấy giá trị tổng trên hóa đơn ghi sai,
VD: HĐ GTGT
Cộng tiền hàng: 10.786.000
Thuế GTGT : 1.078.600
Tổng cộng : 11.854.600 (Giá trị đúng làm:11.864.600)
Tiền hàng mình đã thanh toán bằng chuyển khoản rồi
Thuế GTGT mình đã khai rồi
Vậy, mình phải làm như thế nào, phải hạch toán như thế nào, mọi người chỉ cách giùm.
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PanduRanga Noob

User đã bị cấm truy cập
18/4/07
6
0
0
PanduRanga=? Noob=?
Thanh khoản rồi
nộp thuế rồi.
Okie
tất cả đã xong không có gì sai trái
nhưng hình thức hóa đơn bị sai
Tốt hơn bạn báo bên mua để hủy hóa đơn viết hóa đơn thay thế
có thế thôi
viết thêm 1 phiếu thu 10.000 bị lệch

phong2v

phong2v

Guest
Thanh khoản rồi
nộp thuế rồi.
Okie
tất cả đã xong không có gì sai trái
nhưng hình thức hóa đơn bị sai
Tốt hơn bạn báo bên mua để hủy hóa đơn viết hóa đơn thay thế
có thế thôi
viết thêm 1 phiếu thu 10.000 bị lệch
bạn ơi! bạn ấy mua hàng cơ mà, và chắc cũng trả theo HD nên phải viết phiếu chi trả thêm chứ
Kiểm tra chứng từ, mình phát hiện thấy giá trị tổng trên hóa đơn ghi sai,
VD: HĐ GTGT
Tiền hàng mình đã thanh toán bằng chuyển khoản rồi
Thuế GTGT mình đã khai rồi
Vậy, mình phải làm như thế nào, phải hạch toán như thế nào, mọi người chỉ cách giùm.
Thanks!
Bạn yêu cầu bên bán làm biên bản hủy hóa đơn và yêu cầu cấp lại hóa đơn khác (khi làm BC thuế thì nhớ điều chỉnh), còn hạch toán thì hạch toán thêm coi như trả thêm chỗ chênh lệch đó mà.

L

Linh Chi

Guest
1/6/06
11
0
0
Ha noi
mình có khai THuế GTGT sai đâu mà bạn Phong2v bảo mình phải điều chỉnh BC thuế

phong2v

phong2v

Guest
mình có khai THuế GTGT sai đâu mà bạn Phong2v bảo mình phải điều chỉnh BC thuế
ơ bạn hay nhỉ, cái HĐ đầu họ viết sai bạn đã kê khai đúng cái HĐ sai đó, bây giờ bạn huỷ cái HĐ sai đó đi và họ viết cái khác đúng thì đương nhiên là chênh lệch ==> chẳng là sai ha bạn phải điều chỉnh giảm của cái HĐ sai đó đi và kê khai cai HĐ mới chứ

L

Linh Chi

Guest
1/6/06
11
0
0
Ha noi

Thuế GTGT họ tính đúng, Cộng tiền hàng cũng đúng, Nhưng khi cộng dòng tổng cộng họ lại sai. Theo mình nghĩ chỉ yêu cầu sửa lại dòng tổng cộng và đóng dấu đỏ vào chỗ sửa là được.
Còn TH nữa, người bán viết HĐ GTGT tự làm tròn dòng tổng cộng thì có được xem là ghi sai ko nhỉ,. VD: Dòng Tổng cộng: 2.751.504 (giá trị đúng), những người viết hóa đơn lại làm tròn số nên ghi dòng Tổng cộng là: 2.751.500. Vậy có phải yêu cầu người bán sửa lại hóa đơn ( viết lại hóa đơn ) ko?. Hay Bên thuế vẫn chấp nhận sai số "nhỏ" hàng đơn vị

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Làm kế toán, sai 1 đồng thôi cũng đã phải đi tìm mờ cả mắt. Nhưng đó là khi áp dụng với trường hợp phải lên cân đối.

Trường hợp của bạn sai sót quá nhỏ, không ai để ý mấy và hơn nữa không sai tiền thuế của Nhà nước thì bạn nên bỏ qua việc yêu cầu xuất lại hóa đơn, điều chỉnh trên tờ khai thuế. Hạch toán đúng số tổng cộng, không căn cứ vào hóa đơn là được.

Linh Chi nói:

Thuế GTGT họ tính đúng, Cộng tiền hàng cũng đúng, Nhưng khi cộng dòng tổng cộng họ lại sai. Theo mình nghĩ chỉ yêu cầu sửa lại dòng tổng cộng và đóng dấu đỏ vào chỗ sửa là được.
Còn TH nữa, người bán viết HĐ GTGT tự làm tròn dòng tổng cộng thì có được xem là ghi sai ko nhỉ,. VD: Dòng Tổng cộng: 2.751.504 (giá trị đúng), những người viết hóa đơn lại làm tròn số nên ghi dòng Tổng cộng là: 2.751.500. Vậy có phải yêu cầu người bán sửa lại hóa đơn ( viết lại hóa đơn ) ko?. Hay Bên thuế vẫn chấp nhận sai số "nhỏ" hàng đơn vị

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
tôi thấy ý kiến của nguyen tu anh hơi hơi ko chắc chắn nhưng hợp lý hơn cả

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Theo cá nhân mình, khi gặp những tình huống như vậy, nên hạch toán theo hướng "không làm giảm số thuế phải nộp" để tránh rắc rối.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Làm kế toán, sai 1 đồng thôi cũng đã phải đi tìm mờ cả mắt. Nhưng đó là khi áp dụng với trường hợp phải lên cân đối.

Trường hợp của bạn sai sót quá nhỏ, không ai để ý mấy và hơn nữa không sai tiền thuế của Nhà nước thì bạn nên bỏ qua việc yêu cầu xuất lại hóa đơn, điều chỉnh trên tờ khai thuế. Hạch toán đúng số tổng cộng, không căn cứ vào hóa đơn là được.

Sao lại như thế được nhỉ?

Trong hóa đơn đó có sai về phép toán số học, đồng nghĩa với hóa đơn đó sai. Nếu tôi là người mua, nhận được hóa đơn đó chắc chắn tôi sẽ không thanh toán cho hóa đơn này.

(Việc này đã được nói nhiều trong các buổi học nghiệp vụ thuế rồi)

P

Phù Ái Thanh

Guest
Chào bạn
Nếu như đầu vào bạn thanh toàn ít hơn thì không cần phải lo đâu, nếu yêu cầu bên bán xuất hóa đơn lại cho bạn, còn ko được thì bạn hạch tóan đúng số tiền bạn thanh tóan nhưng đừng giảm thuế mà giảm tiền hàng thì không sao hết. vì thuế nếu ít đi chi phí không sao cả, chỉ sợ ít số thuế GTGT thôi
P.A.T

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
nếu là tôi, tôi sẽ lờ lớ lơ nó luôn vì nó quá nhỏ. Thuế không thấy thì ok, thấy thì coi như xui :D

Thuế không chấp nhận, loại ra khỏi chi phí (xui)=> Sếp bảo kế toán biết mà cũng chấp nhận => trừ lương (xui) => không tiền nhậu (xui).

Gặp cái hóa đơn vài trăm triệu chắc xui cả đời:angel: :1luvu: :dzo:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sai đến vài trăm triệu thì chả ai bỏ qua cả. Đằng này trong trường hợp sai mỗi số tổng cộng là 10.000 đồng. Làm nghề kế toán quả là chi li thật!

aThuan nói:
Gặp cái hóa đơn vài trăm triệu chắc xui cả đời:angel: :1luvu: :dzo:

A

an ha

Guest
7/1/07
5
0
0
42
Saigon
Mình cũng đồng ý với aThuan, hoá đơn ghi sai 1 đồng cũng là sai. Theo mình, bạn nên yêu cầu bên bán làm biên bản điều chỉnh, không nhất thiết phải huỷ hoá đơn đó (mắc công phải làm điều chỉnh trong báo cáo thuế tháng sau, hơn nữa bạn có kê khai sai đâu). Còn việc bạn yêu cầu bên bán sửa trực tiếp lên hoá đơn rồi đóng dấu đỏ thì không nên vì cách làm đó...xưa rồi.

A

an ha

Guest
7/1/07
5
0
0
42
Saigon
Tu Anh ơi, Kế toán đương nhiên phải chi li từng ngàn…à không, từng đồng chứ. Dân kế toán cẩn thận từng đồng như vậy mà lại bị coi là chuyên "cân, đong, đo, đếm" trên mọi lĩnh vực mới oan chứ.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình cũng đồng ý với aThuan, hoá đơn ghi sai 1 đồng cũng là sai. Theo mình, bạn nên yêu cầu bên bán làm biên bản điều chỉnh, không nhất thiết phải huỷ hoá đơn đó (mắc công phải làm điều chỉnh trong báo cáo thuế tháng sau, hơn nữa bạn có kê khai sai đâu). Còn việc bạn yêu cầu bên bán sửa trực tiếp lên hoá đơn rồi đóng dấu đỏ thì không nên vì cách làm đó...xưa rồi.
Kể cả việc lập biên bản điều chỉnh cũng xưa rồi, thuế du di thì cho qua, nếu không thì vẫn không chấp nhận vì không có hướng dẫn nào cho phép lập biên bản điều chỉnh.

Nếu đã lập biên bản thì thà lập biên bản hủy luôn, lập biên bản điều chỉnh chẳng khác gì lạy ông tôi ở bụi này, không có cái biên bản đó nhiều khi không bị phát hiện.

Đối với chênh lệch sai sót nhỏ xíu, lơ qua cho rồi.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Sai đến vài trăm triệu thì chả ai bỏ qua cả. Đằng này trong trường hợp sai mỗi số tổng cộng là 10.000 đồng. Làm nghề kế toán quả là chi li thật!

Ý mình muốn nói là cái hóa đơn có trị giá vài trăm triệu:
có dòng: tiền hàng + thuế = 10.000+vài trăm triệu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
aThuan nói:
Ý mình muốn nói là cái hóa đơn có trị giá vài trăm triệu:
có dòng: tiền hàng + thuế = 10.000+vài trăm triệu.
Theo ý tớ hiểu với dòng đẳng thức của cậu thì:
- Tiền hàng = 10.000 đồng
- Tiền thuế = Vài trăm triệu đồng

Tớ chưa hiểu vấn đề logic cậu để đi đâu? Thuế GTGT tính trên giá trị tiền hàng chỉ có theo tỷ lệ 0%, 5% và 10%; chứ tớ chưa thấy tính trên tỷ lệ lớn hơn 100%.

maco

maco

Newbie™
10/10/03
313
1
0
Van Don
www.vandonhospital.com
Trong hóa đơn đó có sai về phép toán số học, đồng nghĩa với hóa đơn đó sai. Nếu tôi là người mua, nhận được hóa đơn đó chắc chắn tôi sẽ không thanh toán cho hóa đơn này.
Chênh lệch tổng tiền, mà lại thấp hơn số tiền đúng ra mình phải trả thì đương nhiên người mua hàng bình thường chẳng dại gì không trả tiền cả :dzo::dzo:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA