Thuế TNDN khi thanh lý TSCD.

• Thread starter trangPV
  • Ngày gửi
T

trangPV

Guest
29/3/06
8
0
0
sai gon
Em chào các anh các chị.
Công ty em mua một xe oto tri gia 700tr. xe cũ .
em sử dụng được 07 tháng bán lại cho người khác giá 400tr.
nay nhân viên thuế bảo là truy thu.
vì theo khung cua nha nước thi xe oto cua em tri giá 1ty (xe mới) nay xe cũ sản xuất năm 2003 nên còn 75% vay nên xe của công ty em phải bán giá là 750tr.
thuy thu:
1. 750tr - 400tr = 300tr x 28% (thuế TNDN).
2. 300tr x 5%(thuế VAT) =
Vậy cho em hỏi có thông tư hay quy định nào như thế không ạ. hay họ chỉ làm khó công ty em thôi?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Em chào các anh các chị.
Công ty em mua một xe oto tri gia 700tr. xe cũ .
em sử dụng được 07 tháng bán lại cho người khác giá 400tr.
nay nhân viên thuế bảo là truy thu.
vì theo khung cua nha nước thi xe oto cua em tri giá 1ty (xe mới) nay xe cũ sản xuất năm 2003 nên còn 75% vay nên xe của công ty em phải bán giá là 750tr.
thuy thu:
1. 750tr - 400tr = 300tr x 28% (thuế TNDN).
2. 300tr x 5%(thuế VAT) =
Vậy cho em hỏi có thông tư hay quy định nào như thế không ạ. hay họ chỉ làm khó công ty em thôi?

Hi hi đấy là nhân viên thuế bảo hay là nhân viên thuế thông báo bằng văn bản. Thứ nữa bạn phải nói rõ Cty bạn mua oto về để kinh doanh hay là Cty bạn mua oto về để dùng mà ko dùng mới bán thì mọi người mới trả lời chi tiết đc chứ.

T

trangPV

Guest
29/3/06
8
0
0
sai gon
Chết em quên, đó là mua oto về dùng đó ah, TSCD mà. vì em đang hoàn thuế nên họ bảo truy thu thuế rồi mới cho hoàn.

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Mình vẫn không hiểu , sao mua về giá chỉ có 700tr thôi, xài được 7 tháng, mà thuế bắt phải bán 750tr. Có vô lý quá không???

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Thế này là thuế làm khó cho Cty bạn ròi. Với lại họ cũng tránh tình trạng Cty bạn có tình trón thuế = cách bán tài sản đi lõ nhiều quá( Th­ực tế khi nhận tiền chưa chắc bạn đã nhận có 400 phải ko). Chỉ có điều nếu DN bạn hoạt động KD ko có lãi thì có nghĩa la 400 chênh lệch bù lõ cho TSCĐ đó là lãi hoạt động Cty bạn thì họ mới có quyền ấn định só thuế 28% ấ. Còn ko bạn áp dụng theo PP mềm dẻo xem có khi ko phải nọp tiền thuế đâu. Thuế vẫn có quyền áp đặt cho bạn đấy.

T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
Cơ quan thuế ko thể truy thu thuế như vậy được. Khi mua xe bạn có hóa đơn đầu vào chứng minh là mua 700tr ko? Đúng là khi giá bán thấp hơn giá trị còn lại của tài sản (theo quy định của Nhà nước) thì cơ quan thuế có quyền áp giá như vậy.
Khi ko có hóa đơn đầu vào nhưng vẫn có chứng từ phiếu chi, hợp đồng với người bán xe cho cty bạn thì tài sản đó bị truy thu thuế TNDN, thuế GTGT (nộp thay). Việc làm trên của cơ quan thuế là đối với nghiệp vụ MUA XE của Cty bạn chứ ko phải ở nghiệp vụ BÁN XE. Cách tính đúng phải là:
750 tr * 28% (thuế TNDN) và 750 tr - 400 tr = 350 tr * 5% (VAT). Trừ 400 tr là do khi cty bạn BÁN XE đã xuất hóa đơn GTGT cho người mua (400 tr * 5% (VAT).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA