Cho mình hỏi về hạch toán giá thành

• Thread starter xiaojie
  • Ngày gửi
xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
cty mình sx nước tinh khiết nhân công chỉ có 3 người thôi, làm hết gồm cả khâu sản xuất và đi giao hàng. Hàng sản xuất ra bán liền.
Nếu mình hạch toán n632/c154 ko thông qua kho thì ko thể tính giá thành hàng ngày, vì chi phí khó có thể chia nhỏ ra. Liệu mình có thể cứ ghi hóa đơn xuất bán hàng ngày, nhưng cuối tháng mới tổng kết số luợng xuất bán ghi phiếu xuất tính giá vốn 1 lần được không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huong

Guest
5/9/04
0
1
0
40
Hải Phòng
cty mình sx nước tinh khiết nhân công chỉ có 3 người thôi, làm hết gồm cả khâu sản xuất và đi giao hàng. Hàng sản xuất ra bán liền.
Nếu mình hạch toán n632/c154 ko thông qua kho thì ko thể tính giá thành hàng ngày, vì chi phí khó có thể chia nhỏ ra. Liệu mình có thể cứ ghi hóa đơn xuất bán hàng ngày, nhưng cuối tháng mới tổng kết số luợng xuất bán ghi phiếu xuất tính giá vốn 1 lần được không ?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nếu mình hạch toán n632/c154 ko thông qua kho thì ko thể tính giá thành
Vẫn tính được, bạn muốn tính hay không thôi.

hàng ngày, vì chi phí khó có thể chia nhỏ ra. Liệu mình có thể cứ ghi hóa đơn xuất bán hàng ngày, nhưng cuối tháng mới tổng kết số luợng xuất bán ghi phiếu xuất tính giá vốn 1 lần được không ?
Phiếu xuất phải có mỗi khi xuất hóa đơn.
Giá vốn cuối tháng cập nhật vẫn okie. Vì phiếu xuất không quan trọng phải ghi giá vốn, mà chỉ cần ghi số lượng thôi.

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Liệu mình có thể cứ ghi hóa đơn xuất bán hàng ngày, nhưng cuối tháng mới tổng kết số luợng xuất bán ghi phiếu xuất tính giá vốn 1 lần được không ?
Việc tính giá thành nhằm làm cơ sở đưa ra giá bán hợp lý đảm bảo DN không bị lỗ. Nếu bạn nắm chắc giá bán thì có thể xuất HĐ trước (doanh thu đi trước giá vốn) nhưng thời điểm không nên xa nhau quá, bạn sẽ khó khăn trong việc ghi thẻ kho thành phẩm-hàng hoá.

xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
ghi phiếu xuất kho thì khỏi ghi giá vốn cũng được, nhưng khi ghi sổ kế toán thì sao? không lẽ bỏ trống. Cuối tháng mới tổng kết được chi phí để tính ra đơn giá, cho nên cuối tháng mới cộng hết số lượng đã bán bao nhiêu ghi 1 lần là n632/c155 : tổng số lượng bán x đơn giá
như vậy có được ko, cty mình làm hình thức nhật ký chung, tính hàng tồn kho theo phương thức bình quân gia quyền.

xiaojie

xiaojie

Trung cấp
20/10/06
80
0
0
TP.HCM
mình tính giá thành nước tinh khiết trên đơn vị là lit nước được không? chỉ cộng tiền lương nv, khấu hao TSCD, hóa chất, tiền điện chia cho tổng số lit nước sản xuất ra trong tháng thôi.
Còn tiền bình phân bổ, tiền nhãn, bao bì mình đưa vào chi phí bán hàng, coi như bình chỉ cho mượn (thực tế là vậy). Khi bình hỏng cũ, thì mình hạch toán là bán phế liệu.
Nhưng vấn đề là những bình nhỏ 300ml, 500ml thì bán luôn cả nước và bình, nhưng số lượng thì quá ít để phân chia ra từng mặt hàng. Suy tới tính lui không biết làm sao cho hợp lý, ai có cao kiến chỉ dùm mình với. Mấy tháng rồi mình coi như không có bán bình nhỏ, chỉ kê khai bình lớn 20l thôi.

P

Phù Ái Thanh

Guest
Chào bạn,
Chủ yếu là cty bạn làm ra từ bình nhựa, nhãn (đưa vào nguyên liệu), còn những thứ còn lại bạn đưa vào phụ liệu rồi phân bổ vậy thôi .
Mình đang có vấn đề muốn là mỗi quý mình có phải nộp Tờ Khai Thuế TNDN ko vì nghe nói phải nộp? giúp mình với
rất cảm ơn bạn
P.A.T

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Mình đang có vấn đề muốn là mỗi quý mình có phải nộp Tờ Khai Thuế TNDN ko vì nghe nói phải nộp? giúp mình với
rất cảm ơn bạn
P.A.T

Đầu năm đã làm cho cả năm rồi. Trong đó cũng chi tiết mỗi quí phải nộp bao nhiêu rồi.
Khong phải làm từng quí nửa.

P

phanngoan

Guest
6/4/07
5
0
0
36
quảng ngãi
cho em hỏi " tại sao trong kế toán các doanh nghiệp lớn lại sử dụng phương pháp ghi sổ"

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
theo nguyên tắc thì bạn xuất háo đơn thì phải có cả phiếu nhưng bạn làm như vậy vẫn có thể được.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
cho em hỏi " tại sao trong kế toán các doanh nghiệp lớn lại sử dụng phương pháp ghi sổ"

Em hỏi cái gì vậy? Em tự đọc câu hỏi của em, em có hiểu không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA