NVKD hưởng hoa hồng doanh thu 5 triệu thì đóng thuế TNCN ntn?

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Mấy bạn cho mình hỏi chút: Nhân viên kinh doanh ở cty mình ngoài việc được hưởng phụ cấp xăng xe, điện thoại là 1t5 thì còn được hưởng thêm lợi nhuận từ việc kiếm hợp đồng về cho cty. Chẳng hạn trong tháng đó NVKD A kiếm được 1 hợp đồng trị giá 50 triệu, được hưởng hoa hồng 5% là 2t5. Tổng cộng thu nhập tháng đó của NVKD A là 4t, vậy người đó có phải đóng 10% thuế TNCN ko vì NVKD này chỉ ký hợp đồng thời vụ với cty mình thôi ?
Thuế TNCN tính trên thu nhập mỗi tháng hay trên tổng thu nhập quy định trong HDLĐ đã ký kết?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu đã ký hợp đồng lao động, dù là thời vụ thì nhân viên đó sẽ phải tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần. Thuế TNCN sẽ tính trên thu nhập thực tế mỗi tháng.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mấy bạn cho mình hỏi chút: Nhân viên kinh doanh ở cty mình ngoài việc được hưởng phụ cấp xăng xe, điện thoại là 1t5 thì còn được hưởng thêm lợi nhuận từ việc kiếm hợp đồng về cho cty. Chẳng hạn trong tháng đó NVKD A kiếm được 1 hợp đồng trị giá 50 triệu, được hưởng hoa hồng 5% là 2t5. Tổng cộng thu nhập tháng đó của NVKD A là 4t, vậy người đó có phải đóng 10% thuế TNCN ko vì NVKD này chỉ ký hợp đồng thời vụ với cty mình thôi ?
Thuế TNCN tính trên thu nhập mỗi tháng hay trên tổng thu nhập quy định trong HDLĐ đã ký kết?
Nếu nhân viên KD trong Cty được hưởng % cho HD thì bạn cọng dòn tất cả các khoản thu nhập đó cùng lương và các khoản thưởng đó lại nếu trên 5tr/1 tháng thì chắc chắn sẽ phải nọp thuế TNCN, còn nếu dưới 5tr thì ko phải nộp thuế TNCN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA