Làm thế nào để đưa chi phí môi giới vào chi phí hợp lý?

• Thread starter HoàngThanhThảo
  • Ngày gửi
H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
các anh chị ơi. làm thế nào để đưa chi phí môi giới, hoa hồng mà cty phải chi cho một cá nhân (mà ko phải là pháp nhân) vào chi phí hợp lý?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen ngoc thu

Guest
5/12/06
21
1
0
Cat Linh, HN
Em trừ lại 10% để nộp thuế hộ cho cá nhân đó thì được tính vào chi phí hoa hồng là hợp lý hợp lệ

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
các anh chị ơi. làm thế nào để đưa chi phí môi giới, hoa hồng mà cty phải chi cho một cá nhân (mà ko phải là pháp nhân) vào chi phí hợp lý?

Thứ nhất bạn phải có 1 hợp đồng môi giới sau đó khi chi tiền môi giới bạn phải khấu trừ 10% tiền thuế TNCN và nọp só tiền đó vào ngân sách nhà nước.

H

hus

Guest
9/3/07
7
0
0
hanoi
các bạn ơi thế khi làm hợp đồng môi giới các điều khoản có giống như những hợp đồng lao động bình thường không. Và cứ mỗi lần bên kia môi giới được một món hàng thì cty lại phả trả tiền môi giới đó vậy hình thức thanh toán tiền môi giới có trình tự như thế nào và có phải viết hóa đơn GTGT không

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
cám ơn các anh chị, em vẫn băng khoăng, vì dự án lớn trị giá mấy ngàn đô, nên chi phí hoa hồng cũng lớn, cá nhân đó không phải là pháp nhân thì làm gì có hồ sơ, mã số thuế cá nhân để nhà nước còn quản lý chứ, làm sao mà cứ trích 10% rồi cứ đem tiền đi nộp hộ thuế TNCN là xong chuyện được????????

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hus nói:
các bạn ơi thế khi làm hợp đồng môi giới các điều khoản có giống như những hợp đồng lao động bình thường không.
Bạn có thể dựa vào hợp đồng lao động mà sáng tác ra hợp đồng môi giới.

hus nói:
Và cứ mỗi lần bên kia môi giới được một món hàng thì cty lại phả trả tiền môi giới đó vậy hình thức thanh toán tiền môi giới có trình tự như thế nào
Hình thức thanh toán như bình thường. Trả tiền thì phải có phiếu chi, chữ ký người nhận tiền, kèm thêm chứng minh thư.

hus nói:
và có phải viết hóa đơn GTGT không
Là một khoản chi phí chứ không phải là doanh thu của công ty thì làm sao viết hóa đơn được?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không phải băn khoăn vì khi giữ lại tiền thuế TNCN, bạn phải photo chứng minh thư của người ta để ra cơ quan thuế xin cấp mã số thuế cá nhân cho họ. Thuế sẽ kiểm tra tổng thu nhập một năm của cá nhân đó thông qua mã số thuế.

HoàngThanhThảo nói:
cám ơn các anh chị, em vẫn băng khoăng, vì dự án lớn trị giá mấy ngàn đô, nên chi phí hoa hồng cũng lớn, cá nhân đó không phải là pháp nhân thì làm gì có hồ sơ, mã số thuế cá nhân để nhà nước còn quản lý chứ, làm sao mà cứ trích 10% rồi cứ đem tiền đi nộp hộ thuế TNCN là xong chuyện được????????

A

anhsangxanh

Guest
24/4/07
23
0
0
ha noi
có thể không làm hợp đồng được không.em thấy rắc rối quá.và khi nộp thuế cho người kia thì mình lại làm 1 tờ khai thuế tn riêng a?hay phải làm ntn?e thấy lơ mơ quá

T

truong anh hong

Guest
23/4/07
13
0
0
Bình Định
Phải làm hợp đồng, khi chi trả hoa hồng môi giới giữ lại 10%TNCN cá nhân để nộp thuế, photo CMND của họ, nộp tờ khai trước ngày 3 hàng tháng, mẫu tờ khai xin ở cục thuế qlý DN mình, đến cục thuế mua bộ biên lai khấu trừ, liên đỏ giao cho người nhận chi trả.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Muốn đưa chi phí môi giới vào chi phí thì các bạn bắt buộc phải làm hò sơ thủ tục như trên. Còn nếu thấy phiền hà rắc rói quá thì chỉ có bỏ qua ko thanh toán nữa mà thôi. Tuy nhiên rắc rói hay ko thì đã trót mang cái nghiệp vào thân ròi thì phải làm thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA