Thuế GTGT nộp thừa kê khai ở đâu trên tờ khai thuế?

• Thread starter Harridan
  • Ngày gửi
H

Harridan

Guest
3/4/07
26
0
1
Thái Nguyên
Xin chào các anh, các chị, các bạn với lại các em !
Tui là thành viên mới gia nhập webketoan, hiện tại có vài vướng đề thắc mắc về thuế GTGT, mong mọi người chỉ giáo. Do là thành viên mới nên nếu là vấn đề đã được hỏi, cũng mong mọi người "đừng nóng" ^_^
Một là, thuế GTGT nộp thừa không được chuyển từ năm nọ sang năm kia? (Cụ tỉ như cty tui - không thuộc diện được hoàn thuế - số thuế GTGT đầu vào tháng 12 năm 2006 > đầu ra là A, vậy số A này có được chuyển sang chỉ tiêu 11 trên tờ khai thuế GTGT tháng 1 năm 2007 hay không? Nếu không, số A này sẽ thể hiện ở đâu trên BCĐKT?)
Hai là có phải hiện nay có quy định mới, rằng thì là mà các cơ sở kinh doanh kê khai theo chế độ tự khai tự nộp thì chỉ cần nộp tờ khai thuế GTGT hàng tháng mà không cần nộp kèm bảng kê các hàng hóa dịch vụ mua vào, bán ra?
Ba là hóa đơn GTGT viết sai đơn giá, đã xé khỏi quyển, xử lý thế nào?

Mong các anh các chị, các bạn và các em, ai biết chỉ giùm! Trân trọng cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lanhuong80

Guest
1/2/07
56
0
6
43
Q Thu Duc, TP.HCM
Hiện tại các đơn vị kinh doanh kê khia theo chế độ tự khia tự nộp vẫn nộp các bảng kê mua vào, bán ra kèm theo Tờ khai thuế GTGT

Trường hợp viết sai đơn giá, vậy hóa đơn đã gửi cho khách hàng chưa?

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Bạn cứ làm thủ tục hủy HĐ và viết lại cái khác.
Trong kỳ nộp báo cáo thuế GTGT hàng tháng, bạn có nộp kèm bảng báo cáo tình hình sử dụng HĐ mà.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Một là, thuế GTGT nộp thừa không được chuyển từ năm nọ sang năm kia? (Cụ tỉ như cty tui - không thuộc diện được hoàn thuế - số thuế GTGT đầu vào tháng 12 năm 2006 > đầu ra là A, vậy số A này có được chuyển sang chỉ tiêu 11 trên tờ khai thuế GTGT tháng 1 năm 2007 hay không? Nếu không, số A này sẽ thể hiện ở đâu trên BCĐKT?)
Só thuế này được chuyển sang chỉ tiêu só 11 trên tờ khai thuế GTGT của tháng 1 năm sau. Đồng thời vẫn thể hiện Phần TSản ngắn hạn khác - Các khoản thuế phải thu - Mã só 152.
Hai là có phải hiện nay có quy định mới, rằng thì là mà các cơ sở kinh doanh kê khai theo chế độ tự khai tự nộp thì chỉ cần nộp tờ khai thuế GTGT hàng tháng mà không cần nộp kèm bảng kê các hàng hóa dịch vụ mua vào, bán ra
- Cái này thì cơ chế là thế tuy nhiên nhiều chi cục thuế hiện nay vẫn đang yêu cầu phải nọp cả hai bảng kê trên.
Ba là hóa đơn GTGT viết sai đơn giá, đã xé khỏi quyển, xử lý thế nào?
Bạn lập biên bản hủy bỏ HĐ đó và viết 1 HĐ khác thay thế, Nếu HD đã giao cho K/hàng thì bạn ghi rõ là HĐ này thay thế cho HĐ só ngày tháng năm.

H

Harridan

Guest
3/4/07
26
0
1
Thái Nguyên
Cảm ơn các bạn!
Tôi hỏi thêm một chút, về Hóa đơn viết sai đơn giá. Nếu hóa đơn đó đã xé và giao cho khách hàng (nhưng khách hàng chưa phản ứng gì), đã kê khai trên bảng kê của tháng trước, nếu làm biên bản huỷ, viết lại hóa đơn thì sẽ phải làm điều chỉnh giảm của tháng trước phải không? Số thuế phải nộp của tháng trước là 1 số dương, như vậy kỳ nộp thuế này sẽ nộp cả phần đó hay để nộp điều chỉnh trong tháng sau?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cảm ơn các bạn!
Tôi hỏi thêm một chút, về Hóa đơn viết sai đơn giá. Nếu hóa đơn đó đã xé và giao cho khách hàng (nhưng khách hàng chưa phản ứng gì), đã kê khai trên bảng kê của tháng trước, nếu làm biên bản huỷ, viết lại hóa đơn thì sẽ phải làm điều chỉnh giảm của tháng trước phải không?
Đúng rồi, nhưng nếu làm biên bản hủy thì dựa trên nội dung biên bản hủy cả 2 bên (bên mua và bên bán) cùng làm thủ tục điều chỉnh giảm trong báo cáo thuế kỳ này.

Số thuế phải nộp của tháng trước là 1 số dương, như vậy kỳ nộp thuế này sẽ nộp cả phần đó hay để nộp điều chỉnh trong tháng sau?
Tháng này bạn nộp thuế theo đúng báo cáo thuế của tháng trước, đừng quan tâm đến cái hóa đơn ghi sai, báo cáo nộp lên là con số dương bao nhiêu bạn cứ nộp bấy nhiêu. Số lệch sai đó sẽ được phản ảnh và làm giảm lại trong kỳ này mà thôi.

M

Meo Cung

Guest
26/3/07
10
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Hic hic. Ai cũng có lần sai phạm phải hôn pà con cô pác. Nhưng em nghe nói nếu khi Thuế xuống kiểm tra mà thấy HĐ của minh có chỗ chỉnh sửa là ...phạt tiền liền à. Em sợ quá :hehe: :hehe:
Có cách chi hông ..giúp em với các pác ơi....
------------------------------------------------
:wall:

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Không đến nỗi như vậy đâu

Hic hic. Ai cũng có lần sai phạm phải hôn pà con cô pác. Nhưng em nghe nói nếu khi Thuế xuống kiểm tra mà thấy HĐ của minh có chỗ chỉnh sửa là ...phạt tiền liền à. Em sợ quá :hehe: :hehe:
Có cách chi hông ..giúp em với các pác ơi....
------------------------------------------------
:wall:

tùy vào sai phạm của bạn trên hóa đơn thôi
chứ sai ngày tháng bạn chỉnh lại và đóng dấu của cty vào đó.
thuế xuống kiểm tra thì vấn đề gì đâu.

L

lelam.lam

Guest
19/4/07
16
0
0
43
dailoc
uh hình như em sợ thuế quá thì phải , cứ làm theo đúng những gì luật thuế qui định là được mà , còn ngoài ra thì chỉ có năn nỉ thôi .............

I

IrisTim

Guest
21/3/08
4
0
1
Long Biên Hà Nội
Các bác cho em hỏi chút!!!
Tháng 2/2008 em khai thừa 2 hoá đơn trị giá 319.695 thuế VAT là 31.969, tháng 4 này em đinh khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS. Nhưng em ko bít cách làm như thế nào. như em sẽ chọn kỳ tính thuế nào tháng 2 hay kỳ tính thuế tháng 4?
Tăng số thuế phải nộp hay giảm số thuế phải nộp
Mã chỉ tiêu điều chỉnh là 23 rùi nhưng em ko biết trong mục số đã kê khai thì kê khai theo số nào (cái này em thấy phần mềm tự nhảy số liệu của chi tiêu 13 đc khấu trừ của kỳ tính thuế vào) Số điều chỉnh sẽ điền số nào? Số kê khai nhầm 31969 (em viết cái này nhưng pm bảo sai). hay điền số nào ????

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Tháng 2/2008 em khai thừa 2 hoá đơn trị giá 319.695 thuế VAT là 31.969, tháng 4 này em đinh khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS. Nhưng em ko bít cách làm như thế nào. như em sẽ chọn kỳ tính thuế nào tháng 2 hay kỳ tính thuế tháng 4?
Khai dư của tháng nào thì Bổ sung cho tháng đó, TH của bạn thì chọn kỳ kê khai tháng 02.
Tăng số thuế phải nộp hay giảm số thuế phải nộp?
Khai dư đầu vào, nghĩa là Tăng số thuế phải nộp.
Mã chỉ tiêu điều chỉnh là 23 rùi nhưng em ko biết trong mục số đã kê khai thì kê khai theo số nào (cái này em thấy phần mềm tự nhảy số liệu của chi tiêu 13 đc khấu trừ của kỳ tính thuế vào) Số điều chỉnh sẽ điền số nào? Số kê khai nhầm 31969 (em viết cái này nhưng pm bảo sai). hay điền số nào ????

Bạn khai bổ sung xong, nộp tờ khai bổ sung đồng thời cũng đem nộp phần phải nộp thêm này vào. Chứ không được điều chỉnh số thuế trong kỳ tháng 04.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Sao khai dư đầu vào mà tăng sồ thuế phải nộp hả bạn? Giảm mới đúng chứ?

Ví dụ cụ thể nhé:
Đầu vào đúng :10 đ
đầu ra: 17đ
---> kê khai đúng thì số thuế phải nộp là 17-10=7đ
trường hợp kê khai dư đầu vào:
đầu vào đúng:10đ
kê khai đầu vào sai 12đ
đầu ra :17 đ
---> kê khai sai số thuế phải nộp: 17-12=5đ
như vậy nếu điều chỉnh lại số kê khai đầu vào thì bạn phải nộp thuế thêm 2đ.
Đúng không?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Iristim
Tăng số thuế phải nộp hay giảm số thuế phải nộp

Ôi cha ơi. Bạn hỏi như vậy thì ai biết bạn đang hỏi gi?. Tháng 02/08 bạn thừa 02 hoá đơn là thừa như thế nào?.Quên kê khai vào tờ khai thuế hay là bạn kê khai 1 hoá đơn 2 lần????? Vì vậy làm sao biết được là tăng số thuế phải nộp hay giảm số thuế phải nộp. Post lại câu hỏi đi bạn nhé. Nói rõ ràng và cụ thể hơn một tý nha.

Sửa lần cuối:
L

littleprincess

Guest
24/5/08
13
0
0
Hanoi
Đúng rồi, khi bạn kê khai điều chỉnh cho tháng trước (T2) để giảm số thuế khấu trừ đầu vào tức là bạn phải nộp bổ sung thuế GTGT đầu ra của T2 rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA