Có phải đóng Kinh phí công đoàn không

• Thread starter danghue243
  • Ngày gửi
D

danghue243

Guest
21/9/15
7
1
1
31
Công ty em có 5 người thôi, không có công đoàn và cũng chưa đăng kí chưa nộp KPCĐ, theo em được biết thì bắt buộc phải đóng KPCĐ đúng không ạ.
Nhưng từ khi hoạt động cuối 2014 đến giờ công ty em vẫn chưa đóng KPCĐ mà vẫn chưa có thông báo gì bên Liên đoàn lao động ạ.
Vậy bây giờ em muốn hỏi là công ty em có cần phải làm công văn gì để nộp không và có cần phải đóng KPCĐ không ạ.
Em xin cảm ơn ạ.

• Like
Reactions: nothinginyoureye
Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
lót dép hóng các bạn trả lời, mình cũng mù mờ vấn đề này

P

psymasterhoa

Guest
26/2/14
10
1
3
41
Hà Nội
Mình cũng lót dép chờ thông tin tư vấn của mọi người.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chà, chẳng buồn trích cái nghị định ra nữa, theo quy định thì:
Điều 4. Đối tượng đóng kinh phí công đoàn
Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở, bao gồm:
1. Cơ quan nhà nước (kể cả Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn), đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân.
2. Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.
3. Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.
4. Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đầu tư.
5. Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật hợp tác xã.
6. Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam có liên quan đến tổ chức và hoạt động công đoàn, văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam có sử dụng lao động là người Việt Nam.
7. Tổ chức khác có sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về lao động.
DN nào nhỏ thì chẳng để tâm đến mấy cái chuyện này, mặc dù việc đóng kinh phí công đoàn ít nhiều cũng có lợi cho DN ( lợi gì thì google nhé :D) Còn ko đóng KPCĐ vẫn có nguy cơ ăn phạt bt

Cuong Dao

Cuong Dao

Guest
17/11/15
27
2
3
38
Theo quy mới mà không đóng thì BỊ PHẠT 100% bạn nhé.
Theo điều 5 Quyết định 959/QĐ-BHXH 09/09/2015
+ Đối với kinh phí kinh phí công đoàn: từ ngày 10/1/2014 tất cả các doanh nghiệp đều phải đóng kể cả doanh nghiệp chưa có tổ chức công đoàn cơ sở ( theo Nghị định 191/2013/NĐ-CP)

- See more at: http://www.bhxhvietnam.com/muc-dong...2016-moi-nhat--bhxh-bhyt-bhtn-kpcd-43267.html

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA