Xử lý thủ tục và chứng từ hạch toán ntn cho có lợi nhất

• Thread starter conan77
  • Ngày gửi
C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Chào các bác!
Em dân ngoại đạo về xuất nhập khẩu nhưng hôm nay bị hỏi nên phải tìm cách trả lời. Mong các bác tư vấn giúp.
Quả là công ty A của bạn em dự định đứng ra nhập khẩu hộ cho 1 thể nhân một số lô hàng. Bên ủy thác khoán chi phí cho ông ấy. Bây giờ có 2 cách:
Cách thứ 1: Coi như bên Công ty A nhập khẩu trực tiếp và bán hàng ra.
Cách thứ 2: Ký hợp đồng nhập khẩu ủy thác.
Thuế suất GTGT của hàng hóa nhập khẩu là 5%.
Theo các bác, bây giờ nên lựa chọn phương án nào có lợi cho doanh nghiệp nhất?
Ngoài ra, cho em hỏi thêm là có ràng buộc nào về mặt pháp luật bắt buộc đơn vị nhập khẩu ủy thác là người phải nộp thuế GTGT hay không?
Cảm ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chào các bác!
Em dân ngoại đạo về xuất nhập khẩu nhưng hôm nay bị hỏi nên phải tìm cách trả lời. Mong các bác tư vấn giúp.
Quả là công ty A của bạn em dự định đứng ra nhập khẩu hộ cho 1 thể nhân một số lô hàng. Bên ủy thác khoán chi phí cho ông ấy. Bây giờ có 2 cách:
Cách thứ 1: Coi như bên Công ty A nhập khẩu trực tiếp và bán hàng ra.
Cách thứ 2: Ký hợp đồng nhập khẩu ủy thác.
Thuế suất GTGT của hàng hóa nhập khẩu là 5%.
Theo các bác, bây giờ nên lựa chọn phương án nào có lợi cho doanh nghiệp nhất?
Ngoài ra, cho em hỏi thêm là có ràng buộc nào về mặt pháp luật bắt buộc đơn vị nhập khẩu ủy thác là người phải nộp thuế GTGT hay không?
Cảm ơn các bác nhiều!
Theo mình bạn nên làm theo P/án 1 . Mọi chi phí cũng như HĐ thương mại Cty bạn đứng ra làm thủ tục và thanh toán, hạch toán theo hệ thóng kế toán của Công ty bạn, Tỏng tất cả mọi chi phí + cả chi phí họ trả cho Cty bạn thì bạn tính vào giá bán cho thể nhân đó là tiện nhất. Tránh trường hợp phải hạch toán phí nhận ủy thác vừa rườm rà vừa phức tạp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA