Hỏi về khai thuế GTGT

• Thread starter nlan234
  • Ngày gửi
N

nlan234

Guest
28/2/04
24
0
1
TP.HCM
Truy cập trang
Mình có 1 vấn đề thắc mắc mong các bạn chỉ giúp cho.

Theo như tờ khai thuế GTGT mới bây giờ có cột , điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT, ô số 16,17, 30,31.

Lúc trước tờ khai thuế GTGT cũ không có các ô này. Khi mà mình kê khai thuế nếu có điều chỉnh tăng giảm, trong bảng kê khai hàng hóa dịch vụ mua vào mình ghi số âm hoặc số tăng thêm, ở cột ghi chú ghi lý do. Sau dó phía dưới dòng tổng cộng có cộng cả các dòng điều chỉnh. Số này mình sẽ điền vào dòng thuế GTGT được khấu trừ. Xin hỏi làm như vậy đúng không?

Nhưng trong bảng kê khai thuế mới, có các cột điều chỉnh.
Mình vẫn làm như cách cũ, dòng tổng cộng có cả dòng điều chỉnh, vậy khi lên tờ khai thuế GTGT, mình bốc số điều chỉnh tăng giảm điền thích hợp vào, còn số thuế GTGT hàng hóa dịch vụ mua vào trong kỳ (ô số 25), mình lấy số tổng nhưng không có các dòng điều chỉnh. Vậy xin hỏi:

Có khi nào cán bộ thuế họ xem bảng kê khai hàng hóa dịch vụ mua vào số tổng cộng sẽ thấy không giống như ô số 25?

Mà mình làm cách này có đúng không vậy?

:thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Kê khai như vậy là không đúng rồi.
Bạn phải kê riêng các hóa đơn điều chỉnh vào bảng kê riêng và ghi rõ lý do.

N

nlan234

Guest
28/2/04
24
0
1
TP.HCM
Truy cập trang
:thank Kaizentv
Nhưng có 1 lần mình làm riêng 1 bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào cho các tờ hóa đơn mà mình muốn điều chỉnh, nhưng thuế họ nóilàm chung không làm riêng 1 tờ bảng kê khác. Vậy thì là như thế nào?
Một lần nữa cám ơn bạn.

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Bạn có thể làm công văn giải trình đi kèm với tờ khai tháng có bổ sung. Cán bộ thuế mình hướng dẫn vậy, nên đúng sai sẽ không phải là do mình dốt :leu:

S

SAPIENT

Guest
Khó nhỉ. Có bác nào làm Thuế, tư vấn cho bà con cái đê ê.

H

hplanHK

Guest
Bạn kaizentv nói đúng đấy, phải có bảng kê riêng chứ, mình cũng mới được mấy bác cục thuế hướng dẫn như vậy. Bạn thử đến cục thuế hỏi lại một lần nữa cho chắc xem, hoặc làm công văn hỏi để được trả lời bằng văn bản là tôt nhất.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Thế có nghĩa là mỗi một người quản lý thuế nói một kiểu, chỗ Kitten thì thế này
Khi có điều chỉnh Kitten làm bảng kê khai điều chỉnh và không điều chỉnh trên bảng Kê thuế, nhưng người QLý quên không điều chỉnh, và họ nói là sang tháng sau điều chỉnh trực tiếp vào bảng kê thuế, không cần làm bảng điều chỉnh nữa ???
:error :error

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
kaizentv nói:
Đúng là chẳng biết đường nào mà lần, mỗi nơi một kiểu.
Như vậy thì dễ lần quá rồi còn gì hả bạn.
Tôi chỉ sợ mỗi nơi nhiều kiểu thôi
Chứ còn mỗi nơi một kiểu thì dễ qua. ta cứ NHẬP GIA TÙY TỤC, NHẬP GIANG TÙY KHÚC thôi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA