Điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter hplanHK
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hplanHK

Guest
Trường hợp xuất hóa đơn bán hàng sai mức thuế suất GTGT (VD lẽ ra 10% nhưng lại xuất 5%) đã qua 3 tháng có thể điều chỉnh được không? Điều chỉnh như thế nào? Hạch toán ra sao? Các bác là ơn chỉ giáo cho em vài chiêu với..... :help :thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Chao hplanHK,

Bạn xuất 01 hóa đơn GTGT điều chỉnh cho các hóa đơn này.
Trên hóa đơn ghi rõ "Điều chỉnh thuế suất cho các hóa đơn số ..., ngày ..."

Dòng tiền hàng: gạch bỏ
Dòng thuế suất: ghi 5%; dòng tiền thuế: ghi số thuế thiếu (tổng số thuế VAT tại các hóa đơn ghi trên hóa đơn này)
Dòng tồng thanh toán: Chính là số tiền VAT trên.

Chúc bạn thành công!

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Thêm tý:

Về lý thuyết kế toán thì bạn hạch toán như sau:
Nợ Tk 811/Có Tk 3331: Số thuế điều chỉnh

Nhưng khi lập quyết toán thuế phải điều chỉnh giảm chi phí này.

H

hplanHK

Guest
:thank Cám ơn ban kaizentvnhiều nhé, mình cứ sợ không được xuất hóa đơn như vây... Như vậy khách hàng của mình vẫn được khấu trừ số thuế đó phải không bạn?

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Như vậy khách hàng của mình vẫn được khấu trừ số thuế đó phải không bạn?

Nếu bạn xuất hóa đơn điều chỉnh thuế suất cho đích danh từng khách hàng thì tất nhiên họ sẽ được khấu trừ số thuế này.

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Cũng có thể cơ quan thuế sẽ phạt cty Bạn về sử dụng hóa đơn không đúng quy định đấy. Nhưng là phạt hành chính thôi vì bạn đã xuất hóa đơn điều chỉnh.

maco

maco

Newbie™
10/10/03
313
1
0
Van Don
www.vandonhospital.com
Originally posted by kaizentv@Jul 12 2004, 01:41 AM
Cũng có thể cơ quan thuế sẽ phạt cty Bạn về sử dụng hóa đơn không đúng quy định đấy. Nhưng là phạt hành chính thôi vì bạn đã xuất hóa đơn điều chỉnh.
Đương nhiên là không bị phạt bởi vì việc điều chỉnh hóa đơn cũng có quy định hẳn hoi mà.

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
kaizentv

maco
Đương nhiên là không bị phạt bởi vì việc điều chỉnh hóa đơn cũng có quy định hẳn hoi mà.

Quy định về điều chỉnh hóa đơn không có trường hợp này! :((

T

thuhuongvnt

Guest
17/4/04
22
0
0
Thế trường hợp ngược lại thì không sao các bạn nhỉ (mua 5% xuất 10%) nếu không điều chỉnh cũng được có đúng ko? vì tăng thu cho ngân sách NN mà . Các bạn cho ý kiến nhé :leu:

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Thế trường hợp ngược lại thì không sao các bạn nhỉ (mua 5% xuất 10%) nếu không điều chỉnh cũng được có đúng ko? vì tăng thu cho ngân sách NN mà . Các bạn cho ý kiến nhé

No problem!

Vấn đề chính ở đây không phải là tăng thu cho ngân sách đâu. Nó chỉ đúng khi ở khâu tiêu dùng cuối thôi.

Bạn thử suy nghĩ về bản chất của nó xem!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cái này thì quá đúng rồi, tới người tiêu dùng cuối cùng thì VAT mới thể hiện hiệu quả của nó, nhưng chẳng may nó lại chính là người tiêu dùng cuối cùng (cá nhân) thì tính sao đây, về mặt xã hội có thể chấp nhận được lý luận của anh Kai, nhưng nếu trong sự vụ cụ thể thì chắc là kiểu gì rồi cũng bị phạt nếu không kịp thời điều chỉnh.

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Cái này thì quá đúng rồi, tới người tiêu dùng cuối cùng thì VAT mới thể hiện hiệu quả của nó, nhưng chẳng may nó lại chính là người tiêu dùng cuối cùng (cá nhân) thì tính sao đây, về mặt xã hội có thể chấp nhận được lý luận của anh Kai, nhưng nếu trong sự vụ cụ thể thì chắc là kiểu gì rồi cũng bị phạt nếu không kịp thời điều chỉnh.

Hi HyperVN,

Chỉ có thể bị phạt hành chính thôi.

Retngot

Retngot

Guest
20/7/04
121
0
16
44
??
Truy cập trang
Các bạn ơi! chuyện là thế này:
Tháng trước bên mình có xuất hoá đơn cho khách hàng nhưng khổ nỗi bên đó đọc nhầm MST thành Số Đăng ký Kinh Doanh mới khổ, không những thế địa chỉ cũng đọc sai Hic hic Hệ quả tất yếu là : hoá đơn đã rời cuống và khách hàng gọi điện đính chính lại.
Nhưng vấn đề ở chỗ là mình đã nộp tờ khai thuế trong đó bao gồm cả tờ hoá đơn hỏng đó, hơn thế nữa là Tình hình Sử dụng hoá đơn cũng không báo hỏng Hic hic
Lỗi này do bên kia lại đưa biên bản huỷ hóa đơn muộn (cả tờ hỏng ấy nữa )quá tận sang tháng sau.
Mình giải quyết như thế này các bạn cho mình ý kiến nhé:
- Mình xuất hoá đơn khác đề rõ là : Thay cho hoá đơn bị thu hồi số ...ngày....
- Tháng này mình cứ nộp Thuế GTGT tháng trước, sau đó tháng này mình sẽ điều chỉnh lại khi nộp tờ khai thuế còn Tình hình sử dụng hoá đơn thì mình định cuối năm quyết toán mới điều chỉnh vậy mình có phạm phải nguyên tắc gì không nhỉKhẩn cấp nhé!!!!!!!!!!! :help :help :help

T

teppi

Sơ cấp
21/6/04
45
0
6
Truy cập trang
Originally posted by Retngot@Jul 21 2004, 04:56 PM
Các bạn ơi! chuyện là thế này:
Tháng trước bên mình có xuất hoá đơn cho khách hàng nhưng khổ nỗi bên đó đọc nhầm MST thành Số Đăng ký Kinh Doanh mới khổ, không những thế địa chỉ cũng đọc sai Hic hic Hệ quả tất yếu là : hoá đơn đã rời cuống và khách hàng gọi điện đính chính lại.
Nhưng vấn đề ở chỗ là mình đã nộp tờ khai thuế trong đó bao gồm cả tờ hoá đơn hỏng đó, hơn thế nữa là Tình hình Sử dụng hoá đơn cũng không báo hỏng Hic hic
Lỗi này do bên kia lại đưa biên bản huỷ hóa đơn muộn (cả tờ hỏng ấy nữa )quá tận sang tháng sau.
Mình giải quyết như thế này các bạn cho mình ý kiến nhé:
- Mình xuất hoá đơn khác đề rõ là : Thay cho hoá đơn bị thu hồi số ...ngày....
- Tháng này mình cứ nộp Thuế GTGT tháng trước, sau đó tháng này mình sẽ điều chỉnh lại khi nộp tờ khai thuế còn Tình hình sử dụng hoá đơn thì mình định cuối năm quyết toán mới điều chỉnh vậy mình có phạm phải nguyên tắc gì không nhỉKhẩn cấp nhé!!!!!!!!!!! :help&nbsp; :help&nbsp; :help
Nh­­­ư thế là oike rùi bạn ạ. Mình cũng gặp trường hợp tương tự và được cán bộ thuế hướng dẫn làm y như cách của bạn làm đó. Trong biên bản hủy bạn nhớ ghi rõ lý do hủy nhé và nhớ điều chỉnh ở tờ khai của tháng này . Chúc bạn vui vẻ :bia
PS: Nếu bạn cẩn thận hơn chút nữa thì làm 1 cái công văn điều chỉnh ghi rõ lý do gửi lênc cơ quan thuế để về sau họ đỡ fải hỏi nhìu.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
hplanHK MIna đã từng gặp trường hợp như bạn và mình đã xuất thêm hoá đơn cho khách hàng và họ cũng đồng ý thanh toán thêm cho mình với số tiền chỉ vài chục triệu . Nhưng khi quyết toán thuế CB quản lý thuế HCm vẫn không phạt mình cái gì hết a!
To anh Kai,
Trong trừơng hợp này Mina hạch toán như thế này được không
Nợ 131/Có 3331
và nợ 112,111/có 131
Như vậy có đúng không anh nhỉ ?

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
MIna đã từng gặp trường hợp như bạn và mình đã xuất thêm hoá đơn cho khách hàng và họ cũng đồng ý thanh toán thêm cho mình với số tiền chỉ vài chục triệu . Nhưng khi quyết toán thuế CB quản lý thuế HCm vẫn không phạt mình cái gì hết a!

To anh Kai,
Trong trừơng hợp này Mina hạch toán như thế này được không
Nợ 131/Có 3331
và nợ 112,111/có 131

Như vậy có đúng không anh nhỉ ?

To MINA,

Nếu họ cũng đồng ý thanh toán thêm cho mình thì còn gì bằng. Và hạch toán như MINA là OK rồi, Vì ở đây chỉ cần thế hiện số thuế phải nộp là chính, còn đối ứng với nó thì tùy vào khả năng thuyết phục khách hàng.

K

kaizentv

Trung cấp
2/6/04
128
0
16
47
HOT - Hà Nội
Truy cập trang
Tình hình sử dụng hoá đơn thì mình định cuối năm quyết toán mới điều chỉnh vậy mình có phạm phải nguyên tắc gì không nhỉKhẩn cấp nhé!!!!!!!!!!!

Nên làm điều chỉnh thì hơn!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA