Báo cáo tài chính nội bộ

• Thread starter nguyenminhnguyet8283
  • Ngày gửi
N

nguyenminhnguyet8283

Guest
7/9/15
11
0
1
42
Chào cả nhà!
Mình mới được bổ nhiệm kế toán tổng hợp, ban giám đốc yêu cầu công việc của mình là cuối tháng gửi báo cáo tài chính nội bộ. Bạn nào có mẫu hay đã từng làm chỉ mình ít kinh nghiệm với.
Mình đang làm mà có vài mục báo cáo thôi :(
- Doanh thu
- Chi phí
- Nợ phải thu
- Nợ phải trả
- Tiền
- Tồn kho
- Tài sản
Chỉ thế này thôi nhìn có buồn cười lắm không ạ :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
nội bộ thì bạn chỉ cần làm đơn giản thôi trên BC có 5 tiêu thức cơ bản DT, CP, LN, HTK, Tiền.
DT thì: DTBH+ DT khác,
Chi Phí: GV, CPBH, CPQL, CP khác
LN tùy mô hình SX hay TM mà làm chi tiết hay tổng hợp
HTK rất quan trọng nhìn vào bảng NXT có kế hoạch thu mua hợp lý
đó cứ thế làm thôi

H

Hoàng Thị Thu-Tài

Guest
16/12/16
4
0
1
34
Bạn ơi mình cũng phải làm Báo cáo tài chính cuối tháng, mà mình không phải là dân kế toán nên mình không biết làm thế nào, mình đọc bài của bạn mình thấy mình cũng chỉ cần báo cáo những nội dung như của bạn thôi. Bạn làm chưa cho mình xin mẫu để mình tham khảo với. Thực sự mình đang rất cần ạ. Bạn gửi vào mail này giúp mình với nhé: thanhthu200989@gmail.com, mình cám ơn nhiều ạ

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Nếu bạn sử dụng cụm từ báo cáo tài chính nội bộ thì duy nhất nó là "Báo cáo kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh" thôi. Còn bạn hỏi báo cáo nội bộ khác thì cần biết vấn đề của ban Giám đốc yêu cầu là gì? Thông thường khi xem một báo cáo kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh nội bộ xong thì người ta sẽ quan tâm tới Doanh thu và Chi phí, Doanh thu là doanh thu từ những cái gì, và chi phí là chi phí từ những cái gì. Nếu bạn nghĩ báo cáo nội bộ đơn thuần chỉ cần báo cáo số liệu thôi thì cần phải nâng tầm nó thành báo cáo quản trị: nghĩa là dựa vào các số liệu bạn cung cấp đó thì Ban giám đốc sẽ rút ra được kinh nghiệm gì,hoặc nên làm gì cho giai đoạn tiếp theo. Đấy mới là những báo cáo có giá trị.

N

NgocAnh_Kt

Guest
2/3/17
15
0
1
27
a/c ơi cho e nhờ ké với ạ Phiếu 1A.9.3/TĐTKT-DVK và Phiếu 1A/TĐTKT-DN lần đầu e chưa biết điền sao a/c nào điền xong rồi cho e xin xem e điền theo với ạ...e cảm ơn ạ

H

Hoàng Thị Thu-Tài

Guest
16/12/16
4
0
1
34
Nếu bạn sử dụng cụm từ báo cáo tài chính nội bộ thì duy nhất nó là "Báo cáo kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh" thôi. Còn bạn hỏi báo cáo nội bộ khác thì cần biết vấn đề của ban Giám đốc yêu cầu là gì? Thông thường khi xem một báo cáo kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh nội bộ xong thì người ta sẽ quan tâm tới Doanh thu và Chi phí, Doanh thu là doanh thu từ những cái gì, và chi phí là chi phí từ những cái gì. Nếu bạn nghĩ báo cáo nội bộ đơn thuần chỉ cần báo cáo số liệu thôi thì cần phải nâng tầm nó thành báo cáo quản trị: nghĩa là dựa vào các số liệu bạn cung cấp đó thì Ban giám đốc sẽ rút ra được kinh nghiệm gì,hoặc nên làm gì cho giai đoạn tiếp theo. Đấy mới là những báo cáo có giá trị.
Mình cám ơn bạn, mình không biết về kế toán mình chỉ làm hành chính thôi nhưng chị kế toán của mình lại nghỉ việc nên tạm thời mình phải làm việc của chị ấy, bạn có mẫu hay bảng biểu gì về : Báo cáo sản xuất kinh doanh; hoặc Báo cáo quản trị (nếu có cả 2 thì cho mình xin không thì bạn có cái nào thì bạn cho mình xin cái đó, vì mình cũng chưa hình dung đc 2 loại báo cáo này). bạn cho mình xin mình tham khảo để làm với ạ. Mình cám ơn !

U

unregister

Cao cấp
8/4/08
293
89
28
Hà Nội
Mình cám ơn bạn, mình không biết về kế toán mình chỉ làm hành chính thôi nhưng chị kế toán của mình lại nghỉ việc nên tạm thời mình phải làm việc của chị ấy, bạn có mẫu hay bảng biểu gì về : Báo cáo sản xuất kinh doanh; hoặc Báo cáo quản trị (nếu có cả 2 thì cho mình xin không thì bạn có cái nào thì bạn cho mình xin cái đó, vì mình cũng chưa hình dung đc 2 loại báo cáo này). bạn cho mình xin mình tham khảo để làm với ạ. Mình cám ơn !
Ở lĩnh vực báo cáo quản trị nội bộ này không có biểu mẫu cụ thể nào cả, tất cả do bản thân tự nghĩ ra dựa vào dữ liệu kế toán. Nhưng mục đích chung vẫn là giúp ban giám đốc có thể phân tích doanh thu và chi phí, doanh thu thì phân tích đơn giản rồi. Quan trọng là phân tích chi phí, bạn phải phân tích được các chi phí biến đổi và cố định so với tháng trước như thế nào. Chi phí thì có thể chia ra 2 loại là chi phí đúng và chi phí sai, cái quan trọng của kế toán quản trị là phát hiện ra được chi phí sai. Tất nhiên để phân tích được chi tiết thì yêu cầu dữ liệu kế toán cũng phải được hạch toán rất tỷ mỷ. Cụ thể thì bên mình chia nhỏ hệ thống tài khoản nội bộ ra rất nhiều lên tới hơn 400 tài khoản kế toán cơ :D. Mà thực sự thì phải xây dựng thành 1 hệ thống quản trị nội bộ cơ, ko 1 cá nhân riêng lẻ nào làm được đâu, đó là sự phối hợp của cả 1 hệ thống.

• Like
Reactions: Lam Minh Quan
H

Hoàng Thị Thu-Tài

Guest
16/12/16
4
0
1
34
Hi cám ơn bạn !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA