Hạch toán bên có TK 333 là một số âm

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Chào mọi người, cho em hỏi chút nhé: Chi KT cũ hạch toán bên Có 333 là một số âm, nhưng mà TK 333 chỉ có số dư N/C thôi chứ làm gì có số âm, em thắc mắc nhưng ko có lời giải thích, mọi người giúp em với, Cảm ơn mọi người nhiều ạ.:biggrinda

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Chào mọi người, cho em hỏi chút nhé: Chi KT cũ hạch toán bên Có 333 là một số âm, nhưng mà TK 333 chỉ có số dư N/C thôi chứ làm gì có số âm, em thắc mắc nhưng ko có lời giải thích, mọi người giúp em với, Cảm ơn mọi người nhiều ạ.:biggrinda
Theo mình nghĩ kế toán cũ của bạn đã đặt theo công thức sẵn đề số dư bên có rồi, nên khi đúng ra số dư là bên nợ nhưng ho ko đặt công thưc lại nên thế, thực ra thi sô dư bên có mà âm thì nó chính là số dư bên nợ thôi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn nói không rõ và lẫn lộn khái niệm rồi: "hạch toán" khác với "số dư".

longly nói:
Chào mọi người, cho em hỏi chút nhé: Chi KT cũ hạch toán bên Có 333 là một số âm,
Vẫn có thể hạch toán bên Có TK 333 là số âm vì số âm sẽ thể hiện bút toán điều chỉnh là "ghi âm".

longly nói:
nhưng mà TK 333 chỉ có số dư N/C thôi chứ làm gì có số âm, em thắc mắc nhưng ko có lời giải thích, mọi người giúp em với, Cảm ơn mọi người nhiều ạ.:biggrinda
Số dư thì lại khác, khi rút số dư, số dư sẽ nằm ở bên Nợ hoặc Có. Nếu TK 333 có số dư Có là một số âm thì bạn phải chuyển sang bên Nợ để không còn âm nữa.

T

ThuyTTT

Guest
8/8/06
8
0
0
Binh Thanh-Tp.HCM
Bạn thủ tìm xem trong ch/tu Công ty có văn bản nào đ/chỉnh giảm thuế không ? Ví dụ thuế nhập khẩu đã đưa vào GVHB rồi mà sau đó Hải quan đ/ chỉnh thuế giảm thì chị kế toán củ của bạn phải ghi số âm bên có 333 là đúng rồi còn gì ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA