Kiểm toán các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

• Thread starter Nguyet Giang
  • Ngày gửi
N

Nguyet Giang

Guest
4/9/06
11
0
0
www.webketoan.com
Theo em được biết thì các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đều phải kiểm toán. Các anh chị cho em hỏi văn bản nào quy định vấn đề này và mục đích kiểm toán là gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Theo em được biết thì các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đều phải kiểm toán. Các anh chị cho em hỏi văn bản nào quy định vấn đề này và mục đích kiểm toán là gì?
Tôt nhất là nên kiểm toán, mục đính là làm trong sạch BCTC và tránh các sai sót, và các đồng chí Thuế xuống Quyết toán thuế thấy có kiểm toán thì cũng đơn giản hơn rất nhiều, CQ mình năm nào cũng kiểm toán

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Xin xem điều 10 (khoản 1a), nghị định 105 về Kiểm toán độc lập. Còn tại sao lại có điều 10, thì xin xem Luật Đầu tư nước ngoài.

Lý do để có kiểm toán là (a) luật bảo thế thì làm thế, (b) những người sử dụng thông tin muốn thế (chủ đầu tư, chủ nợ, khách hàng, ngân hàng, người lao động, cơ quan thuế, nhà đầu tư tiềm năng), (c) bản thân ban lãnh đạo doanh nghiệp cũng muốn thế.

"Muốn thế" tức là muốn thế nào, tức là muốn có ai đó độc lập, đứng ra đưa ra một sự "đảm bảo" về tính trung thực và hợp lý của các báo cáo tài chính.

Thế nào là tính trung thực và hợp lý của các báo cáo tài chính...là một câu chuyện tương đối dài...

P2v nói kiểm toán làm trong sạch báo cáo tài chính, làm thế nào được?

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
mục đích của việc kiểm toán là
1- kiểm tra toàn bộ các sổ kế toán xem có đúng với thực tế ko
2- so sánh giữa các chứng từ số liệu trong sổ với giá cả thị trường thực tế có sát nhau ko
3- sau khi kiểm toán song, nếu ko thấy cty của bạn có vấn đề gì thì lúc đó nhiều coty đang do dự khi đầu tư hay liên doanh với công ty bạn có sự tin tưởng hơn.
4- v.v... & v.v...

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
phong2v nói:
Tôt nhất là nên kiểm toán,
Cái DN có vốn đầu tư nước ngoài bắt buộc phải kiểm toán BCTC chứ ko fải là "tốt nhất nên.." bác phong2v ạ.

Thế làm sao e lại nghe mang máng đâu đó cái câu: "hỗ trợ ngành kiểm toán non yếu của nước nhà" là sao bác Phamcung nhỉ?!

Lý do để có kiểm toán là
(a) luật bảo thế thì làm thế,
(b) những người sử dụng thông tin muốn thế (chủ đầu tư, chủ nợ, khách hàng, ngân hàng, người lao động, cơ quan thuế, nhà đầu tư tiềm năng),
(c) bản thân ban lãnh đạo doanh nghiệp cũng muốn thế.

Đối với một số các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ở các khu công nghiệp, khu chế xuất...
1. Luật bảo thế, luật dựa trên cơ sở nào để "bảo thế" bác?!
2. Chẳng có
3. Bản thân nhà lãnh đạo doanh nghiệp: chỉ được cái tốn phí kiểm toán!

N

nhoc con

Guest
28/11/03
39
0
0
Truy cập trang
Các Bác cho em hỏi luôn là Công ty Cổ phần ( tư nhân) có bắt buộc phải kiểm toán không ? Thanks,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA