Điều kiện thành lập Công đoàn

• Thread starter ktngan
  • Ngày gửi
ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
Cả nhà chỉ mình với!
Cty mình là cty TNHH ,ở Bình Chánh. đóng chi phí bảo hiểm cho 2 người, mình chưa nộp hệ thống thang lương bảng lương cho phòng LĐ- TB- XH. lý do họ yêu cầu cần bên liên đoàn lao động ký xác nhận ko đủ Đkiện thành lập công đoàn.

Mình qua bên liên đoàn lao động nhờ họ ký xác nhận. họ ko ký, lý do ko bik được thực tế tình hình sử dụng lao động của mình có phải là 2 ko, nên ko ký xác nhận. yêu cầu trở về phòng LĐ- TB- XH xác nhận số lao động. ko thì họ ko ký
.
Mà bên phòng LĐ- TB- XH họ nói ko cần nộp tình hình sử dụng lao động nữa, họ không cần quan tâm đến số lao động của DN nữa.........
giờ mình phải làm sao đây cả nhà!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Nếu bên công đoàn họ ko ký xác nhận chưa có công đoàn thì bạn nhờ bên đó xác nhận thang bảng lương là hợp lí, vì mình chưa có công đoàn cơ sở thì liên đoàn lao động họ đại điện để xác nhận tính hợp lý của thang lương , theo luật thì vẫn nộp và vẫn nhận, hay là bạn nộp trễ , họ chỉ cần nhận báo cáo đúng thời gian thui, còn ngày xưa chưa nộp thì khỏi cũng duoc,ko phạt gì đâu

• Like
Reactions: ktngan
ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
cám ơn bạn @touyenbn2008 nhe!!
Sẳn đây bạn cho mình hỏi nhé! nói ra thấy mình ngu và bất cẩn quá.
vd: mức đóng BHXH ở cty mình là 3.8tr tính Chi phí BHXH (32.5%) ra là 1.235.000đ,
nhưng mấy tháng đầu mình mới vào làm ko bjk cần phải tách riêng KPCĐ ra nên cộng 2% KPCĐ vào lun (34.5%). Là mình đóng 1.311.000 đ cho BHXH lun. giờ phải làm sao đây bạn? những tháng típ theo mình nên đóng bao nhiu đây. huhu

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Hàng tháng bảo hiểm xã hội có thông báo tình hình nộp bảo hiểm , bạn xem cái bảng mà tháng bạn đóng dư ấy, bảo hiểm nó có ghi nhận là dư ko>> nộp thừa ấy, trừ lại kỳ sau thui.

Tức là mấy kỳ sau bạn nộp giảm đi !

Vì bảo hiểm nó tính đúng theo 32,5 % , sau đó nó quy ra số mình phải nộp, đối chiếu tiền thu về >>> sẽ biết dư hay thiếu ( đấy là bác bảo hiểm làm ăn uy tín, cẩn thận )):::)

ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
Hàng tháng bảo hiểm xã hội có thông báo tình hình nộp bảo hiểm , bạn xem cái bảng mà tháng bạn đóng dư ấy, bảo hiểm nó có ghi nhận là dư ko>> nộp thừa ấy, trừ lại kỳ sau thui.

Tức là mấy kỳ sau bạn nộp giảm đi !

Vì bảo hiểm nó tính đúng theo 32,5 % , sau đó nó quy ra số mình phải nộp, đối chiếu tiền thu về >>> sẽ biết dư hay thiếu ( đấy là bác bảo hiểm làm ăn uy tín, cẩn thận )):::)
mình không thấy bảo hiểm gửi thông báo tình hình nộp gì hết áh. nên không biết tình hình mình đóng dư hay thiếu nữa.:(

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
mình không thấy bảo hiểm gửi thông báo tình hình nộp gì hết áh. nên không biết tình hình mình đóng dư hay thiếu nữa.:(
bạn phải gọi cho nó hỏi. chứ bình thường nó k tự gửi cho mình đâu. bạn hỏi tờ" thông báo kết quả đóng BHYT,BHTN,BHXH quý..." cái này cứ 1 quý là có. nhưng khoảng gần cuối tháng đầu tiên của quý tiếp theo thì mới có. Bên mình là vậy.

• Like
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Còn về thang bảng lương thì mới có thông báo của bên phòng LDTBXH gửi về là nếu muốn nộp thang bảng lương thì phải có giấy xác nhận không đủ điều kiện thành lập công đoàn của bên liên đoàn lao động xác nhận. bên mình thì chỉ cần nộp đủ tiền KPCD là họ xác nhận thôi. bên mình có công văn của LDTBXH luôn á

ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
Còn về thang bảng lương thì mới có thông báo của bên phòng LDTBXH gửi về là nếu muốn nộp thang bảng lương thì phải có giấy xác nhận không đủ điều kiện thành lập công đoàn của bên liên đoàn lao động xác nhận. bên mình thì chỉ cần nộp đủ tiền KPCD là họ xác nhận thôi. bên mình có công văn của LDTBXH luôn á
về vấn đề thang lương bảng lương thì mình biết rùi, bên cty mình còn nợ tiền từ năm 2013- 2015 không đóng KPCĐ, bây giờ qua năm 2016 bị truy thu. kaka. nói hết nước miếng mà sếp vẫn không chịu đóng. giờ mình khỏi nộp thang lương bảng lương lun.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
về vấn đề thang lương bảng lương thì mình biết rùi, bên cty mình còn nợ tiền từ năm 2013- 2015 không đóng KPCĐ, bây giờ qua năm 2016 bị truy thu. kaka. nói hết nước miếng mà sếp vẫn không chịu đóng. giờ mình khỏi nộp thang lương bảng lương lun.
Bên mình phải đi đóng rồi đó. k đóng bjo sau này cũng phải đóng thôi bạn ạ. Mình thấy các bên đang liên kết với nhau để bằng mọi cách thu được nợ của doanh nghiệp á

T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
34
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com
cám ơn bạn @touyenbn2008 nhe!!
Sẳn đây bạn cho mình hỏi nhé! nói ra thấy mình ngu và bất cẩn quá.
vd: mức đóng BHXH ở cty mình là 3.8tr tính Chi phí BHXH (32.5%) ra là 1.235.000đ,
nhưng mấy tháng đầu mình mới vào làm ko bjk cần phải tách riêng KPCĐ ra nên cộng 2% KPCĐ vào lun (34.5%). Là mình đóng 1.311.000 đ cho BHXH lun. giờ phải làm sao đây bạn? những tháng típ theo mình nên đóng bao nhiu đây. huhu
bạn tra kết quả đóng bảo hiểm xã hội trên mạng xem số thừa lũy kế đem sang thang sau là bao nhiêu thì trừ số nộp thừa đó đi là được mà

• Like
ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
bạn tra kết quả đóng bảo hiểm xã hội trên mạng xem số thừa lũy kế đem sang thang sau là bao nhiêu thì trừ số nộp thừa đó đi là được mà
bạn chỉ cách tra cứu trang mạng giúp mình với nhá, mình là nhân viên mới. không biết nhìu thứ quá.
mình có lên trang TS24 xem nhưng chỉ báo cáo kết quả đến tháng 11/2015.

ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
Bên mình phải đi đóng rồi đó. k đóng bjo sau này cũng phải đóng thôi bạn ạ. Mình thấy các bên đang liên kết với nhau để bằng mọi cách thu được nợ của doanh nghiệp á
mình biết mà, nhưng nói sếp không nghe, còn chửi nhảm nhí, nghĩ sao đã qua năm 2016, mà truy thu từ năm 2013, dep đi.
vậy đấy bạn. nên giờ mình vẫn chưa nộp thang lương bảng lương. hic hic

T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
34
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com
bạn chỉ cách tra cứu trang mạng giúp mình với nhá, mình là nhân viên mới. không biết nhìu thứ quá.
mình có lên trang TS24 xem nhưng chỉ báo cáo kết quả đến tháng 11/2015.
Bạn đăng nhập : tên đăng nhập và mật khẩu vào nhé (tên đăng nhập và mật khẩu hỏi người quản lý bảo hiểm xã hội của đơn vị mình)
http://kekhai.bhxhhn.com.vn/c12#

T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
34
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com
N

Nhiên Nguyễn 1990

Guest
7/5/16
5
0
1
34
Nếu bên công đoàn họ ko ký xác nhận chưa có công đoàn thì bạn nhờ bên đó xác nhận thang bảng lương là hợp lí, vì mình chưa có công đoàn cơ sở thì liên đoàn lao động họ đại điện để xác nhận tính hợp lý của thang lương , theo luật thì vẫn nộp và vẫn nhận, hay là bạn nộp trễ , họ chỉ cần nhận báo cáo đúng thời gian thui, còn ngày xưa chưa nộp thì khỏi cũng duoc,ko phạt gì đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA