Mỗi tuần một chuyên đề

Mua hàng từ công ty nước ngoài có phải làm thủ tục nhập khẩu?

• Thread starter HoàngThanhThảo
  • Ngày gửi
H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Cty mình KD lĩnh vực phần mềm, sắp mua 1 thiết bị từ Cty ở Đài Loan. NGười của họ mang hàng trực tiếp từ Đài loan đến cty mình bán và training cách sử dụng. thiết bị trị giá 2000 đô.mình có phải làm thủ tục hải quan hàng nhập khẩu gì không hay chỉ cần làm hợp đồng mua bán bình thường.Sếp mình tính mua mà ko cần giấy tờ gì cho khỏi rườm rà, nhưng nhu vậy thì không có cách nào đưa vào chi phí được. giúp mình với:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
Cty mình KD lĩnh vực phần mềm, sắp mua 1 thiết bị từ Cty ở Đài Loan. NGười của họ mang hàng trực tiếp từ Đài loan đến cty mình bán và training cách sử dụng. thiết bị trị giá 2000 đô.mình có phải làm thủ tục hải quan hàng nhập khẩu gì không hay chỉ cần làm hợp đồng mua bán bình thường.Sếp mình tính mua mà ko cần giấy tờ gì cho khỏi rườm rà, nhưng nhu vậy thì không có cách nào đưa vào chi phí được. giúp mình với:mrstraetz
Ở đây có 2 trường hợp :
THứ nhất : nếu công ty Đài Loan mà bạn mua có chi nhánh ở Việt Nam thì công ty đó bán hàng phải có HĐ tài chính và bạn hạch toán mua TSCĐ như bình thường.
Thứ hai : Nếu mang trực tiếp từ Đài Loan qua bán thì phải có đầy đủ chứng từ đầy đủ như : HĐồng mua bán, tờ khai hải quan, Packing List.. đầy đủ.

M

menvtn

Guest
19/3/07
7
0
0
Hà Nội
Kế toán nhập khẩu

thứ 3:phải đóng thuế GTGT và thuế nhập khẩu đầy đủ
Công ty mình chuẩn bị mua một phần mềm trị giá khoảng hơn 10 triệu từ nước ngoài, họ không có VPĐD tại VN và họ muốn bên mình thanh toán cho họ bằng thẻ tín dụng.Họ cũng không có hóa đơn. Vậy phải làm sao để hạch toán khoản đó là chi phí hợp lý và thuế có chấp nhận không nhỉ? Xin các bạn chỉ giúp.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Công ty mình chuẩn bị mua một phần mềm trị giá khoảng hơn 10 triệu từ nước ngoài, họ không có VPĐD tại VN và họ muốn bên mình thanh toán cho họ bằng thẻ tín dụng.Họ cũng không có hóa đơn. Vậy phải làm sao để hạch toán khoản đó là chi phí hợp lý và thuế có chấp nhận không nhỉ? Xin các bạn chỉ giúp.

cái này mỉnh nghĩ cứ làm đúng theo thủ tục nhập khẩu là đưa đc vào chi phí hợp lý!

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam

Dể đưa đc vào chi phí thì bạn phải có chứng từ hàng NK và đươg nhiên là phải nộp thuế (nếu có). Tình huống này là nhà cung cấp nước ngoài xách tay mang hàng sang bán tại VN. Tôi đã gặp mấy lần, hình như cứ dính đến các anh Đài là lại như vậy. Bạn nên y/c nhà cung cấp khai báo hải quan khi mang hàng vào VN và làm HĐ mua hàng theo đk DDU, lưu ý thêm chút là nên thanh toán tiền nên qua NH cho hợp thức

T

taychoitapsu

Guest
1/7/08
10
0
0
52
Ho Chi Minh

Mình cũng gặp tình huống tương tự, hãng BOSS có đề nghị bán cho công ty mình một software, họ cũng đề nghị thanh toán qua thẻ tín dụng. Họ hứa sẽ cấp hóa đơn cho công ty, dù trả tiền bằng thẻ tín dụng của xếp - công ty có làm thủ tu5c chuyển tiền cho vào tài khoản thẻ của xếp. May nhờ webketoan mà mình sáng mắt ra.

Với tình huống tương tự như trên, rất mong các cao thủ hướng dẫn mình cách nào mua được phần mềm nhưng vẫn hạch toán được. Mình chưa bao giờ làm bất kỳ cái gì liên quan đến xuất nhập khẩu cả, do vậy cũng rất mong được hướng dẫn các bước thủ tục mua pâần mềm này.

T

taychoitapsu

Guest
1/7/08
10
0
0
52
Ho Chi Minh
Có phải thủ tục đầu tiên là kêu họ cấp giấy tờ gì đó ... để mình ra hải quan khai báo. Sau đó, sẽ chuyển khoản cho công ty nước ngoài.
Có phải làm hợp đồng mua bán không? Software này trị giá khoảng 5.000 USD.
Ai rành về vụ này có thể giúp mình gấp, mình sẵn sàng chấp nhận đóng học phí "ngâu lu khó đào tạo'
mail của mình là taychoitapsucondaikho@yahoo.com

Sửa lần cuối:
hongloan

hongloan

Trung cấp
7/12/07
96
0
6
tphcm
Có phải thủ tục đầu tiên là kêu họ cấp giấy tờ gì đó ... để mình ra hải quan khai báo. Sau đó, sẽ chuyển khoản cho công ty nước ngoài.
Có phải làm hợp đồng mua bán không? Software này trị giá khoảng 5.000 USD.
Ai rành về vụ này có thể giúp mình gấp, mình sẵn sàng chấp nhận đóng học phí "ngâu lu khó đào tạo'
mail của mình là taychoitapsucondaikho@yahoo.com
Mua phần mềm không phải làm thủ tục hải quan
Hợp đồng thích thì làm không thích thì thôi
Không ai trả lời giùm vậy ta.
Trả lời rồi đó

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Cái này tôi đã đề cập đến khá kỹ 1 lần rồi, các bạn tham khảo nhé (http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=55554.)
Còn về hạch toán kế toán, tôi nghĩ chỉ cần có Invoice của người bán hàng nước ngoài và chứng từ thanh toán qua ngân hàng là bạn đã có đủ cơ sở để hạch toán rồi.

V

Vuhiep1982

Guest
16/1/15
1
0
1
41
Các Bác tiền bối làm ơn giúp e nó với.em mua mấy cái remote và hộp điều khiển từ Trung Quốc về.trị giá đơn hàng còn chưa tới 1.000.000d tiền VN.mà chuyển tiền thì bên các ngân hàng đều đòi giấy tờ hải quan rồi hoá đơn đi kèm mới cho chuyển tiền.vậy có còn cách nào khác ko hả các Anh Chị.vui lòng góp e với

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Nhập tiểu ngạch, 0 hàng hóa giấy tờ j, nếu cần đầu vào thì mua hóa đơn bán lẻ ở ngoài vậy

T

trinhtrung

Guest
3/2/15
5
1
3
34
Nếu làm thủ tục thì cứ chuẩn bị HĐ IVO PK, với bill vậy là xong.

T

thuychungsonsac

Guest
26/12/14
55
0
6
35
Dể đưa đc vào chi phí thì bạn phải có chứng từ hàng NK và đươg nhiên là phải nộp thuế (nếu có). Tình huống này là nhà cung cấp nước ngoài xách tay mang hàng sang bán tại VN. Tôi đã gặp mấy lần, hình như cứ dính đến các anh Đài là lại như vậy. Bạn nên y/c nhà cung cấp khai báo hải quan khi mang hàng vào VN và làm HĐ mua hàng theo đk DDU, lưu ý thêm chút là nên thanh toán tiền nên qua NH cho hợp thức
anh tuankq ơi em cũng giống hoàng Thanh thảo nè , giờ không biết làm thế nào nữa.

H

hivong1802

Guest
5/10/12
9
3
3
Long An
Tư vấn chung cho các bạn nhé:
- Trước tiên xem link này: http://webketoan.com/threads/36892-nhap-khau-phan-mem-co-chiu-thue-nhap-khau-khong.htm
- Thứ hai mình xin khẳng định cơ quan thuế chỉ chấp nhận chi phí khi nào chi phí đó hợp lí: Bạn mua hàng nhập khẩu, mà khôn có tờ khai, hợp đồng, invoice, packing thì bạn có thấy hợp lí không, đúng luật không chứ đừng nói chi đến cán bộ thuế săm soi, kiểm tra hồ sơ của bạn và chấp nhận chi phí.

Túm lại: Nên làm tờ khai PMD, tách giá trị rõ ràng, bạn nào không biết thủ tục hải quan thì nhờ dịch vụ làm hộ, yêu cầu rõ ràng với họ. Còn nếu bạn thấy tiền đó đem cho thuế lợi hơn thì tự mình làm.
Bạn buitrangnam:
-Bạn chỉ làm chứng từ rõ ràng (hợp đồng, invoice, packing list) thể hiện rõ trị giá phần mềm là bao nhiêu - phầm mềm dùng vào mục đích gì? chứ đừng ghi là phầm mềm chung chung, và trị giá phương tiện lưu trữ còn lại (tốt nhất nên dùng máy tính hay usb, đừng dùng CD để tranh trường hợp phải đi kiểm tra văn hoá phẩm).
-Sản phẩm trên tốt nhất gửi qua 1 công ty vận chuyển để công ty vận chuyển chuyển hàng bình thường qua airlines, khi hàng về đến sân bay công ty bạn làm tờ khai MD đi nhận hàng bình thường (không nên gửi hàng qua công ty chuyển phát nhanh như TNT hay DHL... vì khi về đến sân bay nếu trên chứng từ không thể hiện hải quan sẽ tự động cho công ty chuyển phát nhanh được làm tờ khai PMD để thông quan hàng hoá. nếu đã là tờ khai PMD thì bên bạn sẽ không chuyển được tiền qua ngân hàng đâu bạn ạh. như thế chị kế toán sẽ không biến hoá được. KEKE
Bạn ngoc1977:Nhập qua Air thường, ko nên qua Chuyển phát nhanh.
+ Hơp đồng, Inv-PL tách riêng giá trị phần mềm, giá trị vật chứa đựng (CD,USB..)====> Chỉ bị tính thuế của vật chứa đựng, còn phần mềm thì thuế NK, VAT là 0.
+ Khi truyền E-Cus thì mã phần mềm khai báo là 1.

Lưu ý: chỉ ship phần mềm (kèm đĩa CD/USB...) riêng thôi, ko được ship chung với Harware

T

thuychungsonsac

Guest
26/12/14
55
0
6
35
Tư vấn chung cho các bạn nhé:
- Trước tiên xem link này: http://webketoan.com/threads/36892-nhap-khau-phan-mem-co-chiu-thue-nhap-khau-khong.htm
- Thứ hai mình xin khẳng định cơ quan thuế chỉ chấp nhận chi phí khi nào chi phí đó hợp lí: Bạn mua hàng nhập khẩu, mà khôn có tờ khai, hợp đồng, invoice, packing thì bạn có thấy hợp lí không, đúng luật không chứ đừng nói chi đến cán bộ thuế săm soi, kiểm tra hồ sơ của bạn và chấp nhận chi phí.

Túm lại: Nên làm tờ khai PMD, tách giá trị rõ ràng, bạn nào không biết thủ tục hải quan thì nhờ dịch vụ làm hộ, yêu cầu rõ ràng với họ. Còn nếu bạn thấy tiền đó đem cho thuế lợi hơn thì tự mình làm.
Bạn buitrangnam:
-Bạn chỉ làm chứng từ rõ ràng (hợp đồng, invoice, packing list) thể hiện rõ trị giá phần mềm là bao nhiêu - phầm mềm dùng vào mục đích gì? chứ đừng ghi là phầm mềm chung chung, và trị giá phương tiện lưu trữ còn lại (tốt nhất nên dùng máy tính hay usb, đừng dùng CD để tranh trường hợp phải đi kiểm tra văn hoá phẩm).
-Sản phẩm trên tốt nhất gửi qua 1 công ty vận chuyển để công ty vận chuyển chuyển hàng bình thường qua airlines, khi hàng về đến sân bay công ty bạn làm tờ khai MD đi nhận hàng bình thường (không nên gửi hàng qua công ty chuyển phát nhanh như TNT hay DHL... vì khi về đến sân bay nếu trên chứng từ không thể hiện hải quan sẽ tự động cho công ty chuyển phát nhanh được làm tờ khai PMD để thông quan hàng hoá. nếu đã là tờ khai PMD thì bên bạn sẽ không chuyển được tiền qua ngân hàng đâu bạn ạh. như thế chị kế toán sẽ không biến hoá được. KEKE
Bạn ngoc1977:Nhập qua Air thường, ko nên qua Chuyển phát nhanh.
+ Hơp đồng, Inv-PL tách riêng giá trị phần mềm, giá trị vật chứa đựng (CD,USB..)====> Chỉ bị tính thuế của vật chứa đựng, còn phần mềm thì thuế NK, VAT là 0.
+ Khi truyền E-Cus thì mã phần mềm khai báo là 1.

Lưu ý: chỉ ship phần mềm (kèm đĩa CD/USB...) riêng thôi, ko được ship chung với Harware

Chị hivong1802 ơi em hỏi cái này hơi ngu nhưng thực chất giờ em không biết xử lý ra sao hết ah.
Cty em chuyên nhận các đơn hàng điện tử ở nước ngoài về gia công, năm 2014 bên e có nhập khẩu nhiều và cũng XK nhiều nhưng thuê một cty để ủy thác XNK, đến tháng 12/2014 vì là có một công đoạn bên em không gia công được nên đã thuê một cty khác ở việt nam để gia công, khi gia công xong họ đã xuất hóa đơn cho bên em và kế toán đã kê khai khấu trừ số hàng đó ah.
Điều rắc rối cho em là lô hàng đó chỉ là là phần trong những lần NK về chứ không phải là toàn bộ một lô hàng ah và không hề có hóa đơn, chứng từ gì cả. Bậy giờ em nên xử lý như thế nào với hóa đơn này để hợp lý và hợp lệ ah.

H

hivong1802

Guest
5/10/12
9
3
3
Long An
Chị hivong1802 ơi em hỏi cái này hơi ngu nhưng thực chất giờ em không biết xử lý ra sao hết ah.
Cty em chuyên nhận các đơn hàng điện tử ở nước ngoài về gia công, năm 2014 bên e có nhập khẩu nhiều và cũng XK nhiều nhưng thuê một cty để ủy thác XNK, đến tháng 12/2014 vì là có một công đoạn bên em không gia công được nên đã thuê một cty khác ở việt nam để gia công, khi gia công xong họ đã xuất hóa đơn cho bên em và kế toán đã kê khai khấu trừ số hàng đó ah.
Điều rắc rối cho em là lô hàng đó chỉ là là phần trong những lần NK về chứ không phải là toàn bộ một lô hàng ah và không hề có hóa đơn, chứng từ gì cả. Bậy giờ em nên xử lý như thế nào với hóa đơn này để hợp lý và hợp lệ ah.
Mình là nam, không phải nữ nhé bạn. Ý bạn là lô hàng bạn nhờ người khác gia công hay lô hàng nhập về không có hóa đơn chứng từ. Nếu bên gia công xuất hóa đơn cho bạn thì người ta nộp thuế đầu ra, bạn sẽ được khấu trừ thuế đầu vào. Như thế đã hợp lệ rồi, bạn cần thêm hợp đồng gia công giữa hai bên là được, giá trị hợp đồng phù hợp với hóa đơn gia công theo tỉ lệ sai sót là ok. Bạn nói kỹ thì mình trả lời sẽ rõ hơn.

M

maisakura0309

Guest
16/4/15
3
0
1
32
;)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA