Cách hạch toán giảm thuế GTGT đã khấu trừ?

• Thread starter cucvang
  • Ngày gửi
C

cucvang

Guest
19/7/05
31
0
0
Ha noi
Cty em vừa quyết toán xong, kết quả là thuế GTGT đầu vào đã khấu phải điều chỉnh giảm trong tháng tới là: 4.950.000đ. Em đang chưa biết bút toán này hạch toán như thế nào, có anh chị nào biết xin chỉ giùm em nhé.
Em cảm ơn nhiều.

http://cards.funnystories.ru/288100 ;)

Khóa học Quản trị dòng tiền
VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Cty em vừa quyết toán xong, kết quả là thuế GTGT đầu vào đã khấu phải điều chỉnh giảm trong tháng tới là: 4.950.000đ. Em đang chưa biết bút toán này hạch toán như thế nào, có anh chị nào biết xin chỉ giùm em nhé.
Em cảm ơn nhiều.

Bạn định khoản như sau:
Nợ 4212 4.950.000
Có 133 4.950.000

phong2v

phong2v

Guest
Em cảm ơn nhiều.

Chuẩn nhất là bạn hạch toán
N811: 4.950.000đ
C133: 4.950.000đ or C333 (coi như bị truy thu và phải nộp)

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Thuế GTGT là thuế gián thu, không phải là thuế thu trên họat động sxkd của DN. Do đó khi được hòan thuế GTGT tức là doanh nghiệp không phải trả cho khỏan thuế GTGT đã bị thu. Ơ đây không có phát sinh doanh thu hay lợi nhuận gì của DN do đó không thể hạch tóan như phong và tuyết mai đã đề cập.

Bút tóan đơn giản chỉ là
Nợ TK 111,112
Có TK 133- (1331,1332)

phong2v

phong2v

Guest
Thuế GTGT là thuế gián thu, không phải là thuế thu trên họat động sxkd của DN. Do đó khi được hòan thuế GTGT tức là doanh nghiệp không phải trả cho khỏan thuế GTGT đã bị thu. Ơ đây không có phát sinh doanh thu hay lợi nhuận gì của DN do đó không thể hạch tóan như phong và tuyết mai đã đề cập.

Bút tóan đơn giản chỉ là
Nợ TK 111,112
Có TK 133- (1331,1332)
Nhưng bạn ơi, đây là sau khi vào quyết toán thuế, và CQ thuế ko chấp nhận cho được khấu trừ khoản thuế đó và QĐ giảm thuế đầu vào chứ có được thu tiền từ CQ thuế hoàn lại đâu mà bạn HT vào 111 hay 112, mà đương nhiên ko được khấu trừ thuế đầu vào thì khoản thuế đó buộc phải là chi phí chứ

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nhưng bạn ơi, đây là sau khi vào quyết toán thuế, và CQ thuế ko chấp nhận cho được khấu trừ khoản thuế đó và QĐ giảm thuế đầu vào chứ có được thu tiền từ CQ thuế hoàn lại đâu mà bạn HT vào 111 hay 112, mà đương nhiên ko được khấu trừ thuế đầu vào thì khoản thuế đó buộc phải là chi phí chứ

Okie, mình nhầm khi đọc "đề bài"

N

nguyennhut2211

Guest
6/12/11
1
0
0
36
Thủ Đức Tp hcm
Ðề: xin dược hỏi về cách hạch toán giảm thuế GTGT đã khấu trừ

Nhưng anh Phong oi! đay cũng lại là khoản loại trừ ra khoi chi phí khi tính thuế! nếu đưa vào 811 như vậy! hàng kỳ mình phải theo dõi để loại trừ ra khỏi chi phí tính thuế! Vậy cho mình hỏi có cách nào tốt hơn nữa hong?

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM

Em cảm ơn nhiều.

Thuế GTGT đầu vào đã khấu phải điều chỉnh giảm đồng nghĩa với việc phải nộp thuế GTGT đầu ra, bạn hạch toán:
Có 3331 / Nợ 4211 (nếu là phát sinh của các niên độ trước) hoặc Nợ 811 (nếu là phát sinh của năm nay).

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Thuế GTGT đầu vào đã khấu phải điều chỉnh giảm đồng nghĩa với việc phải nộp thuế GTGT đầu ra, bạn hạch toán:
Có 3331 / Nợ 4211 (nếu là phát sinh của các niên độ trước) hoặc Nợ 811 (nếu là phát sinh của năm nay).
Dòng đen đậm có chắc ko chị ?hiii !

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM
Ðề: Cách hạch toán giảm thuế GTGT đã khấu trừ?

Dòng đen đậm có chắc ko chị ?hiii !

Vậy phải hỏi lại bạn cucvang xem có phải mang 4.950.000đ đi nộp thuế GTGT truy thu hay không đã.

Em cảm ơn nhiều.

Thuế GTGT đầu vào đã khấu phải điều chỉnh giảm trong tháng tới là: 4.950.000đ nhưng có phải nộp số tiền này vào Ngân sách NN không bạn?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Vậy phải hỏi lại bạn cucvang xem có phải mang 4.950.000đ đi nộp thuế GTGT truy thu hay không đã.

Thuế GTGT đầu vào đã khấu phải điều chỉnh giảm trong tháng tới là: 4.950.000đ nhưng có phải nộp số tiền này vào Ngân sách NN không bạn?
Đúng thế đấy chị.hii !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Lòng vòng đưa vào 811 thì cuối năm củng phải đưa sang 911 và làm giảm 421 chứ gì đâu. Nói tóm lại là đưa thẳng vào 421 hoặc 811 đều đc cả. đề tài này nói nhiều rồi và nhiều người đã phân tích thì đưa vào 421 hay 811 đều có lý, vậy thì tuỳ từng người

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Lòng vòng đưa vào 811 thì cuối năm củng phải đưa sang 911 và làm giảm 421 chứ gì đâu. Nói tóm lại là đưa thẳng vào 421 hoặc 811 đều đc cả. đề tài này nói nhiều rồi và nhiều người đã phân tích thì đưa vào 421 hay 811 đều có lý, vậy thì tuỳ từng người
Bạn trả lời bài nào thế ????
Trong topic này có 2 người hỏi, và có những bài tư vấn ko đồng nhất quan điểm, ko chỉ 421, 811,còn xem tài khoản đối ứng là tài khoản nào như TH thuế GTGT bị điêu chỉnh giảm nhưng ko ps truy thu thuế, tức làm giảm số thuế còn được khấu trừ chuyển sang năm sau...vv....

N

nambph

Guest

Chỉ đơn giản Nợ 3331/Có 133 các bạn xem có phải như vậy không nhé có gì góp ý thêm.

Bác nào trả lời "tầm bậy" vậy trời, bút toán này là bút toán khấu trừ thuế hàng tháng.
Cty mình mới quyết toán thuế, cũng phải HT giảm thuế khấu trừ, Bên có thì chắc chắn phải HT331 (nếu thuế đầu vào trong kỳ điều chỉnh nhỏ hơn số điều chỉnh -> phải nộp số chênh lệch). Mình chỉ băn khoăn bên Nợ, tất nhiên HT vào 421 thì an toàn và không ai thắc mắc. Nhưng như vậy không có lợi cho doanh nghiệp. Vì bình thường các khoản thuế đầu vào không đủ điều kiện khấu trừ thì vẫn được đưa vào HT chi phí (giảm được thuế TNDN). Không biết có ai có văn bản hướng dẫn trường hợp này không để HT cho chính xác nhỉ ???

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Các bạn cho hỏi, cty mình đi thuê nhà, họ xuất hóa đơn cho thuê nhà 6 tháng, nhưng nay không thuê nữa họ viết hóa điều chỉnh giảm chi phí, vậy mình hạch toán thế nào hả các bạn thực tế thì mình cũng mới trả tiền được 3 tháng còn 3 tháng chưa trả nhưng, hóa đơn họ xuất 6 tháng, nay không biết hạch toán thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA