Phí trông giữ xe ô tô không có hóa đơn

• Thread starter rose_of_moon85
  • Ngày gửi
R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Cho mình hỏi chút: sếp mình có gửi xe ở bãi xe ô tô: bãi xe không có hóa đơn, chỉ xuất phiếu thu 1.000.000đ/1 tháng, vậy cho mình hỏi chi phí này không có hóa đơn có được kê vào bảng kê 01/TNDN để được coi là chi phí hợp lý không? Cám ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Nhưng người viết phiếu thu cho mình chỉ là nhân viên, chẳng thể photo được CMTND của ông chủ, không đủ thông tin để kê khai trên bảng kê 01/TNDN thì không được đúng ko bạn, hic

V

Van NTT

Guest
25/12/06
1
0
1
41
hanoi
bạn nào trả lời giúp đi ah, mình cũng đang có thắc mắc giống thế help me

T

ThanhHung1984

Guest
20/6/17
1
0
1
39
Không thể được bạn ơi. Nếu đơn giản như vậy thì làm kế toán đâu có khó.
Để được tính vào chi phí hợp lý bạn phải có hợp đồng giữa cty với chủ của mảnh đất đó (tên chủ mảnh đất đó thể hiện trên sổ đỏ nhé, không có sổ đỏ thì cũng không được vì không thể chứng minh quyền sở hữu của ai cả).
Nếu chủ mảnh đất đó có sổ đỏ thì ok rồi, bạn chỉ cần làm hợp đồng rồi kê khai vào biểu mẫu cho thuê tài sản thay cá nhân kia là được.
Bây giờ là kê khai trực tiếp qua mạng đang được thí điểm đấy.
Căn cứ vào đó để cqt có thu tiền thuế môn bài của hoạt động cho thuê trên hay không (tùy thuộc vào doanh thu cho thuê 1 năm = ? tiền).

R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Không thể được bạn ơi. Nếu đơn giản như vậy thì làm kế toán đâu có khó.
Để được tính vào chi phí hợp lý bạn phải có hợp đồng giữa cty với chủ của mảnh đất đó (tên chủ mảnh đất đó thể hiện trên sổ đỏ nhé, không có sổ đỏ thì cũng không được vì không thể chứng minh quyền sở hữu của ai cả).
Nếu chủ mảnh đất đó có sổ đỏ thì ok rồi, bạn chỉ cần làm hợp đồng rồi kê khai vào biểu mẫu cho thuê tài sản thay cá nhân kia là được.
Bây giờ là kê khai trực tiếp qua mạng đang được thí điểm đấy.
Căn cứ vào đó để cqt có thu tiền thuế môn bài của hoạt động cho thuê trên hay không (tùy thuộc vào doanh thu cho thuê 1 năm = ? tiền).
nếu như bạn nói thì cty phải nộp thay thuế môn bài cho cá nhân đó à? Bãi gửi xe là của chung cư, cá nhân thu tiền. Vậy có thể sử dụng hộ khẩu + CMTND photo của người nhận giữ xe không?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nếu là chung cư thì hợp đồng với Ban quản lý; nếu là sân nhà riêng của cá nhân thì hợp đồng với chủ nhà; phải có đầy đủ thông tin để cuối năm khi các đơn vị có thuê chổ để xe, có bảng kê khai để quyết toán thuế thì cơ quan thuế sẽ biết được cá nhân đó có phải nộp thuế hay không (trên 100 triệu/năm thì phải nộp thuế GTGT + TNCN + LP Môn bài); còn CQ thuế không phát hiện ra thì thôi

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Bên cty mình thì có qui định thế lầy.... nếu khoản chi (ie.. chi phi trông giữ xe oto, phí đỗ xe...) mà duoc công ty thanh toán (thay vì cá nhân phải tự thanh toán) thì phải ghi rõ ràng trong hợp đồng với cá nhân đó hoặc trong thỏa ước lao động tập thể để làm cơ sở hạch toán chi phí này vào cty.

Còn đối với đơn vị/cá nhân/ban QL khu chung cư thì bên mình có hợp đồng (nói to tát vậy thôi chứ nó giống như thỏa thuận) để làm căn cứ cho họ xuất phiếu thu tiền trông giữ xe diinh kỳ (thường là hàng tháng) và kế toán bên cty mình làm chứng từ để thanh toán hàng tháng..

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bên cty mình thì có qui định thế lầy.... nếu khoản chi (ie.. chi phi trông giữ xe oto, phí đỗ xe...) mà duoc công ty thanh toán (thay vì cá nhân phải tự thanh toán) thì phải ghi rõ ràng trong hợp đồng với cá nhân đó hoặc trong thỏa ước lao động tập thể để làm cơ sở hạch toán chi phí này vào cty.

Còn đối với đơn vị/cá nhân/ban QL khu chung cư thì bên mình có hợp đồng (nói to tát vậy thôi chứ nó giống như thỏa thuận) để làm căn cứ cho họ xuất phiếu thu tiền trông giữ xe diinh kỳ (thường là hàng tháng) và kế toán bên cty mình làm chứng từ để thanh toán hàng tháng..
Theo mình thi:
Phần trợ cấp gửi xe oto này quy định trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể, thì cty bạn có ghi rõ điều kiện được hưởng, mức được hưởng ko, ví dụ từ cấp quản lý nào trở lên nếu đi oto thì sẽ được công ty trả tiền gửi xe oto? Ngoài ra khoản trợ cấp này là thu nhập chịu thuế TNCN
Đối với đơn vị/cá nhân/BQL chung cư, họ chỉ xuất phiếu thu thì chi phí này ko được tính chi phí được trừ do ko có hóa đơn

R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Theo mình thi:
Phần trợ cấp gửi xe oto này quy định trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể, thì cty bạn có ghi rõ điều kiện được hưởng, mức được hưởng ko, ví dụ từ cấp quản lý nào trở lên nếu đi oto thì sẽ được công ty trả tiền gửi xe oto? Ngoài ra khoản trợ cấp này là thu nhập chịu thuế TNCN
Đối với đơn vị/cá nhân/BQL chung cư, họ chỉ xuất phiếu thu thì chi phí này ko được tính chi phí được trừ do ko có hóa đơn
xe ô tô của công ty ko phải của cá nhân sếp b ah. Vấn đề là bãi trông xe ko có hóa đơn đỏ để xuất cho mình

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
xe ô tô của công ty ko phải của cá nhân sếp b ah. Vấn đề là bãi trông xe ko có hóa đơn đỏ để xuất cho mình
Nếu ko có hóa đơn thì bạn đưa vào chi phí rồi loại ra khi quyết toán thuế TNDN thôi. Vì bạn gửi xe ở bãi, mà bãi này nta kinh doanh nhưng lại ko có hóa đơn

C

con heo con

Sơ cấp
25/10/23
1
0
1
31
làm thế nào để chi phí thuê bãi đậu xe của công ty được tính vào chi phí của DN nếu ko có HĐ ak

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Cho mình hỏi chút: sếp mình có gửi xe ở bãi xe ô tô: bãi xe không có hóa đơn, chỉ xuất phiếu thu 1.000.000đ/1 tháng, vậy cho mình hỏi chi phí này không có hóa đơn có được kê vào bảng kê 01/TNDN để được coi là chi phí hợp lý không? Cám ơn cả nhà
Khoản chi của bạn có nằm trong hai trường hợp này là không cần hóa đơn, nhưng phải lập bảng kê 01/TNDN.

Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra.
Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp trên) có mức doanh thu dưới doanh thu chịu thuế GTGT (100 triệu đồng/năm).
Nếu không thì phải có hóa đơn, chứng từ.
P/S Ủng hộ chương trình này nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA