Vấn đề tính tồn kho trong access khi 1 mặt hàng xuất nhiều lần

• Thread starter ptminh20
  • Ngày gửi
P

ptminh20

Guest
17/4/16
5
0
1
33
Em xin chào các anh chị trong forum

Em mới mày mò học access được 1 thời gian ngắn, hiện em đang tính làm 1 chương trình quản lý kho gỗ đơn giản bằng access.
CSDL bao gồm 4 bảng:
Loai_go
Chat _luong
Nhap
Xuat
và 1 query
tính tồn kho
vấn đề ở query tồn kho:
khi cùng 1 loại gỗ mà xuất ra 2 lần thì lại gặp nhiều vấn đề.
Ví dụ:
em áp dụng công thức : tồn kho = sum(nhap) - Sum(xuat)
trong kho đã nhập chỉ có 1000 gỗ Ash, và bán ra 2 lần thì access lại tính là nhập vào 2000 ( thực tế chỉ có 1000)

khi em áp dụng công thức : tồn kho = Sum(tồn đầu) + Sum (nhập) - Sum (xuất) thì giá trị tồn kho sai hoàn toàn.

Ngoài ra em cũng muốn hỏi thêm là có cách nào đê đưa hàng nhập nhưng chưa xuất vào trong tính tồn kho luôn hay không ?
Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị, em xin cảm ơn !

Vì không tìm thấy phần gửi file đính kèm nên em gửi link MF:
https://www.mediafire.com/?h2ecebgf6eax5bh

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

ptminh20

Guest
17/4/16
5
0
1
33
40 lượt xem mà không ai trả lời vấn đề của mình sao ạ -_-!.
Em đã tham khảo post về ứng dụng của Vivishop trên diễn đàn nhưng áp dụng không được, phần vì trình còi, phần vì chương trình của em nó không phức tạp đến mức nhiều relationship như chương trình đó -_-!.

mong các cao nhân giúp em với ạ !
nếu giair quyết được vấn đề em xin hậu tạ 1 thẻ đt 50k

O

ongke0711

Sơ cấp
11/7/07
43
16
8
48
HCM
Bạn tạo 1 query tổng số lượng Nhập, 1 query tổng Xuất, sau đó gộp 2 cái lại tính tồn kho.
Cách làm này dạng đơn giản. Nếu bạn tính tồn kho theo ngày lại khác nữa.
Trong thực tế, có thể gộp table Nhâp, Xuât vào 1 table, thêm 1 field [Nghiệp vụ]: N/X để query SL nhập xuất theo trường [Nghiệp vụ] này.
Tôi làm demo cho bạn 2 cách: cách 1 là theo file của bạn; cách 2 là query tồn kho theo ngày.
http://www.mediafire.com/download/pzsm8rl8cowaamc/QLkho.accdb

(ps: không cần hậu tạ, trao đổi để học hỏi thôi)

• Like
Reactions: ptminh20
P

ptminh20

Guest
17/4/16
5
0
1
33
Thanks bạn, mình sẽ tham khaor

P

ptminh20

Guest
17/4/16
5
0
1
33
Về cơ bản mình đã giải quyết được vấn đề tính tồn kho.
Tuy nhiên, có 1 vấn đề mới.

khi dữ liệu nhiều quá, mình chỉ muốn xem số lượng tồn theo ngày nhập thì nên làm như thế nào, có nên tạo thêm một bảng nữa hay thêm field Ngay_nhap vào trong chi_tiet_don_hang nữa hay không ?

Ví dụ: trong file của mình có 1 query tên là: hang_nhap_chua_xuat có chức năng thống kê những kiện hàng chỉ có trong table Chi_tiet_don_hang mà không có trong Table export.
và mình sử dụng qry này như 1 sub form để hiển thị thông tin hàng tồn trên form TK xuất_ nhập _tồn

bh mình muốn tạo 1 form gồm [từ ngày] và [đến ngày] và chạy query TKnhap_chua_xuat theo điều kiện:

nếu Import.Ngay_nhap >= [từ ngày] và Import.Ngay_nhap <=[đến ngày]
thì Dcount("Ma_kien","Chi_tiet_don_hang", "[Import].[So_cont] = [Chi_tiet_don_hang].[So_cont]")

mình có code thử thế này và ko thành công:
Select * from Chi_tiet_don_hang
where
IIF( Import.Ngay_nhap BETWEEN [forms]![TK_xuat_nhap_ton]![từ ngày] AND [forms]![TK_xuat_nhap_ton]![đến ngày], Dcount("Ma_kien","Chi_tiet_don_hang"))
AND [Import].[So_cont] = [Chi_tiet_don_hang].[So_cont]

Mình đã đọc code của bạn @ongke0711 , nhưng phần query nhập xuất theo cách 2 thì mình chưa hiểu lắm. ở phần [forms]!......
mình gửi lại file mình đã hoàn thiện
http://www.mediafire.com/download/h2ecebgf6eax5bh/QLkho.accdb

Mong bạn có thể giúp mình!
Nếu có thể thì mong bạn @ongke0711 có thể cho mình xin email hoặc Skype để liên lạc nhanh chóng hơn.

Sửa lần cuối:
twinke twinke

twinke twinke

Sơ cấp
27/10/21
1
0
1
23
e mới tự học access được khoảng tháng nay và giờ e đang làm 1 chương trình quản lý bán hàng cụ thể là sách bằng access
CSDL gồm 13 bảng:
KHÁCH HÀNG
NHÀ CUNG CẤP
NHÂN VIÊN
SÁCH
HÓA ĐƠN
CHI TIẾT HÓA ĐƠN
PHIẾU NHẬP
CHI TIẾT PHIẾU NHẬP
PHIẾU XUẤT
CHI TIẾT PHIẾU XUẤT
PHIẾU THU
PHIẾU CHI
LOẠI SÁCH
bài đã có các form cơ bản,các báo cáo cơ bản.
Giờ e muốn làm thêm:
Thống kê hàng tồn,Thống kê hàng nhập, Thống kê doanh thu.
Báo cáo hàng xuất theo tháng, quý
Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ.Em cảm ơn rất nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA