Chi phí xây dựng cơ bản có được đưa vào giá vốn?

• Thread starter vinhlam
  • Ngày gửi
V

vinhlam

Guest
8/1/07
6
0
0
hahoi
Mọi nguoi cho hỏi với:
Năm đầu tiên hoạt động kinh doanh chưa có doanh thu, chỉ phái sinh CP XDCB dở dang thì có dược ghi vào chỉ tiêu giá vốn trong bảng Kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh ko? Nếu có Lãi tiền gửi thì có xác định được lãi lỗ ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Mọi nguoi cho hỏi với:
Năm đầu tiên hoạt động kinh doanh chưa có doanh thu, chỉ phái sinh CP XDCB dở dang thì có dược ghi vào chỉ tiêu giá vốn trong bảng Kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh ko? Nếu có Lãi tiền gửi thì có xác định được lãi lỗ ko?

Xây dựng cơ bản treo đó để khi hoàn thành chuyển sang TSCĐ khấu hao.
Lãi tiền gửi cũng treo. Đợi khi có DT thì hạch toán luôn.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
XDCB chờ khi hoàn thành kết chuyển sang TSCD và trích khấu hao là đúng.
Lãi tiền gửi năm nào phải báo cáo năm đó chứ. Cái gì cũng ....treo coi sao ổn.

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Mình cũng nghĩ như Pear59. bạn nào có ý kiến khác

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
XDCB chờ khi hoàn thành kết chuyển sang TSCD và trích khấu hao là đúng.
Lãi tiền gửi năm nào phải báo cáo năm đó chứ. Cái gì cũng ....treo coi sao ổn.

Theo mình
- Lãi tiền gửi : nếu khoản vay phục vụ cho SXKD
htoán Nợ 635 & K/C trong kỳ dù chưa có doanh thu

Sửa lần cuối:
V

vinhlam

Guest
8/1/07
6
0
0
hahoi
Lai vay cua cty mình là vay để đầu tư XDCB. mình nghĩ khoản đó sẽ treo để phân bổ dần.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lãi vay dùng cho hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản thì sẽ được tính vào giá trị của tài sản hình thành từ hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản. Do đó, không phân bổ vào kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh của khoản chi phí lãi vay này.

S

Song Huong

Cao cấp
Mọi nguoi cho hỏi với:
Bạn tham khoả thêm VAS16 - Chi phí đi vay.

Thân

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Mọi nguoi cho hỏi với:

Bạn nói lãi tiền gửi làm mình tưởng là doanh thu hoạt động tài chính của bên bạn. Nếu là lãi vay cho đầu tư XDCB thì phải tập hợp chờ kết chuyển tăng tài sản .

T

thuvienus

Guest
28/11/06
6
0
0
43
TP HCM
Các bạn cho mình hỏi, công ty mình mới thành lập có thuê đất để làm xưởng, có bỏ khoảng 200 triệu để xây dựng , vậy mình hạch toán khoản này như thế nào , có đưa vào tài sản cố định hình thành từ XDCB được không , mình thì nghĩ là không được vì đất đó mình thuê chứ ko phải của công ty , Nếu được thì cần những chứng từ gì để chứng thực không, ví dụ như có phải làm hoàn công không ( cụ thể như thế nào ....) Mong các bạn hồi âm sớm nha.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Phần xây dựng cơ bản đó phải được đưa vào tài sản cố định sau khi nghiệm thu, bàn giao, cơ sở để xác định đó là TSCĐ thuộc quyền sở hữu của Doanh nghiệp là: hợp đồng thuê đất có nêu rõ việc xây dựng tài sản trên đất được chấp thuận, lưu ý xác định giá trị còn lại của TSCĐ sau khi hết hạn thuê (thường giá trị này được chuyển giao cho bên cho thuê), đề án xây dựng được duyệt, hồ sơ dự toán, quyết toán công trình, biên bản nghiệm thu bàn giao công trình.

B

Bong04

Guest
29/5/07
7
0
0
Hà Nội
Tiền thuê đất thì bạn hạch toán vào 242 rồi phân bổ dần
Tiền xây dựng thì tính vào TSCĐ
Công ty bạn đi thuê xây dựng thì phải tuân thủ đúng theo luật xây dựng. Thuê trọn gói thì chỉ cần hợp đồng và hóa đơn nhà thầu xuất cho bạn thôi.
Còn tự làm thì cũng phải thuê thiết kế, thuê nhân công, mua vật tư....
Nói chung bạn hạch toán như một công ty xây dựng, chỉ có điều thay vì đưa vào 154 sang 632 thì bạn hạch toán vào 241 và kết chuyển sang 211

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA