chi phí không có hóa đơn

• Thread starter HoàngThanhThảo
  • Ngày gửi
H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
mình tập hợp các HĐBL lại thấy cũng nhiều lắm mà không thể đưa vào chi phí hợp lý được. Nhiều nơi người ta ko sử dụng HĐ đỏ thì đành chịu. Nếu mình đưa vào chi phí bất thường để giảm bớt doanh thu thì không biết sau này có bị loại ra?:wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Khi quyết toán thì tất nhiên mình sẽ bị loại ra khỏi chi phí rùi. Đưa vào chi phí bất thường mình nghĩ không được đâu.

phong2v

phong2v

Guest
mình tập hợp các HĐBL lại thấy cũng nhiều lắm mà không thể đưa vào chi phí hợp lý được. Nhiều nơi người ta ko sử dụng HĐ đỏ thì đành chịu. Nếu mình đưa vào chi phí bất thường để giảm bớt doanh thu thì không biết sau này có bị loại ra?:wall: :wall:
Cứ hạch toán bình thường, khi làm báo cáo quyết toán thuế TNDN thì loại bỏ ra khỏi chi phí

O

Ohlele

Guest
4/6/05
12
0
1
43
HCM
Nếu trị giá HĐBL <100.000 thì đâu loại ra được.
Từ cơ sở này mình có thể lách thuế được đó bạn.
VD: Mình mua hàng 500.000 thì viết thành 06 cái HĐBL rồi đưa vào chi phí thì vẫn hợp lý mà.

phong2v

phong2v

Guest
VD: Mình mua hàng 500.000 thì viết thành 06 cái HĐBL rồi đưa vào chi phí thì vẫn hợp lý mà.
Cái này cũ quá rồi bạn ơi, mua hàng dưới 100k yêu cầu bên bán xuất HĐ, bên bán vẫn phải xuất, còn nếu ko có ===> ko hợp lệ

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan

http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=169&ItemID=3691

Hỏi: Những chi phí nhỏ dưới 100,000đ nhưng chúng tôi không thể nào có hoá đơn Bộ Tài chính được (Ví dụ: Phí rửa xe hơi, mua vật dụng làm vệ sinh...). Làm thế nào để các chi phí này trở thành chi phí hợp lý? Sử dụng hoá đơn bán lẻ có được không?.

Trả lời: Theo quy định, các khoản chi mua hàng hoá, dịch vụ phục vụ cho SXKD từ100.000 VND trở xuống thì không nhất thiết phải có hoá đơn. Tuy nhiên nếu người mua yêu cầu thì người bán vẫn phải xuất hoá đơn GTGT.

Trường hợp của bạn. các khoản chi nhỏ lẻ lặt vặt như rửa xe, sửa chữa vặt, dụng cụ làm vệ sinh… nếu không đòi được người cung cấp hoá đơn GTGT thì dùng biên nhận bằng hoá đơn của cửa hàng cửa hiệu đó cũng được thậm chí là biên nhận viết tay. Sau đó tập hợp vào bản kê số 04/GTGT, người lập biểu và giám đốc ký vào đó để làm căn cứ hạch toán vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế (không được khấu trừ VAT theo tỷ lệ %).

Trong buổi đối thoại với doanh nghiệp về thuế và Hải quan tháng 7 năm 2004 tại Hà nội và thành phố HCM, Bộ Tài chính và Tổng cục Thuế cũng đã trả lời DN rằng: Các khoản chi về bốc xếp, vận tải, dịch vụ nhỏ lẻ của những người không kinh doanh, không có hóa đơn mà DN vẫn phải chi ra thì cũng được lập bảng kê 04/GTGT. Giám đốc DN ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc chi phí do thực tế có phát sinh thì cũng được chấp nhận. Các chi phí này dùng để mua vật liệu nhỏ lẻ nếu hoạch toán nhập kho, xuất kho theo quy định của chế độ kế toán.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh

sao mà hợp lý được với mấy cái hóa đơn bán lẻ đó chứ bạn

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Cứ hạch toán bình thường, khi làm báo cáo quyết toán thuế TNDN thì loại bỏ ra khỏi chi phí

làm vậy mất công quá, vì trước sau gì cũng phải loại bỏ ra.

Chị vitconlonton cho em cái mẫu 04/GTGT với nhé. thanks chị nhiều

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
làm vậy mất công quá, vì trước sau gì cũng phải loại bỏ ra
Bạn hiểu sai vấn đề những chi phí này là những chi phí mà luật kế toán cho phép, nhưng luật thuế ko cho phép, nên khi đưa vào phản ánh đúng HĐSXKD của DN, trừ đi khi tính thuế chủ yếu là để tính thuế TNDN, nếu bạn ko cho vào thì cho đi đâu tự bỏ tiền túi ra à đập vào những DT ko đưa vào à .......hiihiihi phapm luật đó nha, thuế mà biết thì bị phạt to đấy

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
làm vậy mất công quá, vì trước sau gì cũng phải loại bỏ ra.

Chị vitconlonton cho em cái mẫu 04/GTGT với nhé. thanks chị nhiều

http://www.hcmtax.gov.vn/UserFiles/...OP THUE/GTGT - PP KHAU TRU/MAU SO 04-GTGT.doc

nếu bạn kê khai đúng và đầy đủ như hướng dẫn của bộ tài chính thì không cần phải loại bỏ các chi phí này khi làm báo cáo quyết toán. Tuy nhiên, các chi phí này không được quá nhiều (vài triệu thôi chớ lên tới vài trăm triệu là toi liền)

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Bạn hiểu sai vấn đề những chi phí này là những chi phí mà luật kế toán cho phép, nhưng luật thuế ko cho phép, nên khi đưa vào phản ánh đúng HĐSXKD của DN, trừ đi khi tính thuế chủ yếu là để tính thuế TNDN, nếu bạn ko cho vào thì cho đi đâu tự bỏ tiền túi ra à đập vào những DT ko đưa vào à .......hiihiihi phapm luật đó nha, thuế mà biết thì bị phạt to đấy

theo như bạn nói thì với những hóa đơn bán lẻ đó thì vẫn hạch toán bình thường vào chi phí 64.. gì gì đó, nhưng khi tính thuế TNDN lại phải loại ra, và theo như mình nghĩ thì làm vậy số liệu bị lệch nhau thì sao. mình chưa hiểu lắm cái sự đời.:eyepop:

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
mình thấy vitconlonton nói đúng đó.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
http://www.hcmtax.gov.vn/UserFiles/...OP THUE/GTGT - PP KHAU TRU/MAU SO 04-GTGT.doc

nếu bạn kê khai đúng và đầy đủ như hướng dẫn của bộ tài chính thì không cần phải loại bỏ các chi phí này khi làm báo cáo quyết toán. Tuy nhiên, các chi phí này không được quá nhiều (vài triệu thôi chớ lên tới vài trăm triệu là toi liền)

em đọc mẫu 04/GTGT của chị rồi. trong đó có đoạn :
BK này chỉ được sử dụng đối với trường hợp DN thu mua HH, DV của người bán không có hóa đơn (cơ sở kinh doanh mua sản phẩm làm bằng mây, tre, cói, dừa, cọ… của người nông dân trực tiếp làm ra; mua sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh, không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định thì được lập bảng kê 04/GTGT).

vậy mình mua hàng ở các cửa hàng thì sao, như cửa hàng tạp hóa bán dây điện, ống nước, ... họ chỉ dùng HĐBL chị ạ, và nguồn hàng đó thì chắc chắn là của các cơ sở kinh doanh rồi.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Như bên mình chi phí có hóa đơn bán lẻ (GT<100.000) vẫn đc tính vào chi phí hợp lý. Tất nhiên nếu bạn lấy đc HĐ GTGT thì tốt nhất.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
em đọc mẫu 04/GTGT của chị rồi. trong đó có đoạn :
BK này chỉ được sử dụng đối với trường hợp DN thu mua HH, DV của người bán không có hóa đơn (cơ sở kinh doanh mua sản phẩm làm bằng mây, tre, cói, dừa, cọ… của người nông dân trực tiếp làm ra; mua sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh, không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định thì được lập bảng kê 04/GTGT).

vậy mình mua hàng ở các cửa hàng thì sao, như cửa hàng tạp hóa bán dây điện, ống nước, ... họ chỉ dùng HĐBL chị ạ, và nguồn hàng đó thì chắc chắn là của các cơ sở kinh doanh rồi.

bạn đọc lại phần hướng dẫn của bộ tài chính mà đã gửi, trong đó có ghi như sau:
các khoản chi nhỏ lẻ lặt vặt như rửa xe, sửa chữa vặt, dụng cụ làm vệ sinh… nếu không đòi được người cung cấp hoá đơn GTGT thì dùng biên nhận bằng hoá đơn của cửa hàng cửa hiệu đó cũng được thậm chí là biên nhận viết tay.

như vậy các khoản mua nhỏ lẻ từ các cửa hàng vẫn có thể kê vào bảng kê 04

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
theo như bạn nói thì với những hóa đơn bán lẻ đó thì vẫn hạch toán bình thường vào chi phí 64.. gì gì đó, nhưng khi tính thuế TNDN lại phải loại ra, và theo như mình nghĩ thì làm vậy số liệu bị lệch nhau thì sao. mình chưa hiểu lắm cái sự đời.:eyepop:
Bạn nói lệch nhau là lệch nhau về vấn đề gì hả bạn.
Lợi nhuận kế toán và lợi nhuận tính thuế khác nhau nên lệch nhau là chuyện bình thường
ngocluyen12 nói:
Như bên mình chi phí có hóa đơn bán lẻ (GT<100.000) vẫn đc tính vào chi phí hợp lý. Tất nhiên nếu bạn lấy đc HĐ GTGT thì tốt nhất.
Theo quy định thì ko đc tuy nhiên các DN vẫn hạch toán, nếu thuế làm căng sẽ loại ra để tính thuế
vitconlonton nói:
bạn đọc lại phần hướng dẫn của bộ tài chính mà đã gửi, trong đó có ghi như sau:
các khoản chi nhỏ lẻ lặt vặt như rửa xe, sửa chữa vặt, dụng cụ làm vệ sinh… nếu không đòi được người cung cấp hoá đơn GTGT thì dùng biên nhận bằng hoá đơn của cửa hàng cửa hiệu đó cũng được thậm chí là biên nhận viết tay.

như vậy các khoản mua nhỏ lẻ từ các cửa hàng vẫn có thể kê vào bảng kê 04
Đấy chỉ là những người lao động tự gia công hay lao động mà ra thôi
VD; rửa xe, làm ra rổ rá.....
Còn những thứ như phụ tùng hay hàng hoá thì ko đc đâu bạn ạ

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Đấy chỉ là những người lao động tự gia công hay lao động mà ra thôi
VD; rửa xe, làm ra rổ rá.....
Còn những thứ như phụ tùng hay hàng hoá thì ko đc đâu bạn ạ

xem lại phần trả lời của bộ tài chính:
Trong buổi đối thoại với doanh nghiệp về thuế và Hải quan tháng 7 năm 2004 tại Hà nội và thành phố HCM, Bộ Tài chính và Tổng cục Thuế cũng đã trả lời DN rằng: Các khoản chi về bốc xếp, vận tải, dịch vụ nhỏ lẻ của những người không kinh doanh, không có hóa đơn mà DN vẫn phải chi ra thì cũng được lập bảng kê 04/GTGT. Giám đốc DN ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc chi phí do thực tế có phát sinh thì cũng được chấp nhận. Các chi phí này dùng để mua vật liệu nhỏ lẻ nếu hoạch toán nhập kho, xuất kho theo quy định của chế độ kế toán.

M

Meoconthemca

Guest
18/5/07
3
0
0
40
Moc Nam Duy Tien Ha Nam
Vịt con a! Cho mình hỏi bạn có tài liệu nao noi ve 1 DN hoạt động KD nhieu ngành nghề và lại hạch toán riêng từng ngành nghề ko? Minh dang rat can

M

Meoconthemca

Guest
18/5/07
3
0
0
40
Moc Nam Duy Tien Ha Nam
Vịt con a! Cho mình hỏi bạn có tài liệu nao noi ve 1 DN hoạt động KD nhieu ngành nghề và lại hạch toán riêng từng ngành nghề ko? Minh dang rat can

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan

các ngành nghề có mức thuế GTGT như thế nào, có ngành nào được ưu tiên ??? cụ thể bạn muốn hỏi tài liệu nào? về cái gì?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA